ลูกค้าไม่การออกใบกำกับภาษี แต่ต้องการใบเสร็จ ไม่ทราบเคยเจอกันบ้างไหมครับ

แบบลูกค้าไม่โอนค่า vat มา บอกว่าไม่ต้องการออกใบกำกับภาษี แต่ต้องการใบเสร็จรับเงิน
แบบนี้ เราก็ออกให้ไม่ได้ แต่เค้าก็ไม่ยอม บอกว่า เค้าต้องการนำไปเบิก หรือเป็นหลักฐาน
ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้างแล้วทำอย่างไรเหรอครับ

เคยเจอครับ ให้โอนมาเพิ่ม 7%

เคยเจอะครับไม่โอน

คือบอกเค้าแล้ว แต่เค้าบอกว่า ไม่เอา vat ไม่เอาใบกำกับภาษี แต่จะเอาใบเสร็จอย่างเดียวนะครับ

ถ้าออกใบเสร็จนามบริษัท ยังไงก็ต้องเก็บ vat ครับ

กรณีอย่างนี้ลองเสนอลูกค้าเป็นใบเสร็จนามบุคคลธรรมดาดู(คือใบเสร็จชื่อเจ้าของโฮสนั่นแหล่ะ) อย่างนี้ไม่ต้องเสียภาษีครับ และลูกค้าเอาไปใช้เบิกได้ด้วย

แต่เจ้าของโฮส ก็ต้องไปทำเรื่องเสียภาษี ยื่นงบประจำปี อีกหรือเปล่าครับ

ไม่ต้องออกให้ครับ ถ้าจะให้ออกให้ก็ให้โอนเพิ่มมา 7%

ส่งเมล์ไปละ ขอบคุณครับ ตกลงแบบนี้ดีกว่า

ถูกต้องครับ
มีปัญหากับสรรพากรแล้วไม่คุ้มครับ

ไม่แนะนำแบบนี้ ไปยุ่งยากกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาของเจ้สของโฮสอีก
หลงลืมไม่ทำ วันดีคืนดี สรรพากรตรวจเจอ ได้คุยกันยาวเลย

อันนี้น่าจะเป็นเรื่อง Web Hosting Business ถูกไหมครับ (ย้าย)

คุณ thaiman ขาประจำตั้งกระทู้ผิดหมวดจริงๆ เฮ้อ… เอา - ไปอีกทีนะ

ยังไงสอบถามแล้วต้องสอบถามแบบนี้อีกนะครับ

1. ต้องการให้ออกใบกำกับในนามบริษัท หรือ บุคคลธรรมดา
    กรณี ออกในนามบุคคลธรรมดา

เขาต้องการ

จำไว้เลยครับ ถ้าเราเป็นนิติบุคคลจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม หากลูกค้าต้องการใบเสร็จ ต้อง +7% ด้วยเสมอ จะมาบอกว่าไม่เอา VAT แค่เอาใบเสร็จรับเงินอย่างเดียวไม่ได้ ถ้าไม่จ่ายภาษีมาเพิ่มอีก 7% ก็ไม่ต้องออกใบเสร็จให้ครับ

จำไว้เลยอย่าออกใบเสร็จหากไม่ได้บวก VAT 7% ให้ออกใบส่งสินค้าแทนครับ

เอาตรงๆ

ลูกค้าจะกินเงินส่วน 7% จากเจ้านาย ^^ ยังเอาเนอะนิสๆหน่อยๆ

ปล. หรืออาจจะไม่ก็ได้

คงไม่ใช่หรอกครับ เพราะถ้าลูกค้าจะเกิน 7% จากเจ้านาย หากเราออกใบเสร็จไปไม่ตรงกับเงินที่ เจ้านายจ่ายมา (เพราะไม่มี VAT) ลูกค้าก็ต้องโดนเจ้านายด่าอยู่ดี … สรุป ลูกค้าเรื่องมากแบบนี้ ก็ปล่อยให้ลูกค้าไปแก้ปัญหาเอาเอง เพราะเรายืนยันว่าจะไม่ออกใบเสร็จให้ หากไม่จ่ายค่า VAT มาด้วย :slight_smile:

หากออก VAT เค้าก็ต้องออกหัก ณ.ที่จ่ายส่งกลับมาให้เราด้วย

ถามไปตรงๆว่าต้องการค่านายหน้าเท่าไร… แล้วโอนแยกกลับไปให้เค้าจบ.

ยืนก็ได้ไม่ยื่นก็ได้ครับ เพราะถ้าไม่เข้าระบบ Vat โอกาสที่สรรพากรจะตามเอกสารเจอยากครับ ถ้าไม่ยื่นเค้าก็ไม่มีทางทราบได้หรอกครับว่ามีการรับเงินตรงนี้มา ความเสี่ยงมันก็เท่าๆกับการไม่ออกบิลอะไรเลยนั่นแหล่ะครับ

ปล.

1. ถ้าออก vat ให้นิติบุคคลถ้าลืมหัก ณ ที่จ่าย ก็โดนเล่นนะครับ

ถ้าถูกหัก ณ ที่จ่ายไว้ ก็เป็นฐานข้อมูลให้สรรพากรพิจารณาครับ

ส่วนเรื่อง VAT กับ ภาษีหัก ณ ที่จ่าย ไม่เกี่ยวกันนะครับ
ออก VAT แล้ว ส่วนจะถูกหัก ณ ที่จ่ายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับบริษัทที่จ่ายเงินครับ (แต่ตามกฎหมายก็ต้องหักตามเกณฑ์)