หาลูกค้าพวกข้าราชการอย่างไรกันครับนี่

คือเห็นหลายๆที่ มีลูกค้าเป็นพวก อบต. โรงเรียน โรงพัก เยอะแยะเลย ไม่รูว่าหาลูกค้าแนวนี้อย่างไรหรอครับ เพราะคิดว่าถ้าเข้าไปนั่งคุยที่สนง.เลย ทางนั้นเค้าคงไม่มานั่งฟังเราแน่ๆ

ออก Vat ได้ มีบริษัทน่าเชื่อถือ เขาก็สนใจแล้ว

ไม่พอครับ ต้องมีแรงจูงใจ อย่างเช่น …% ด้วย ครับ :slight_smile:

ลองดูตามเว็บที่เค้าประกวดราคากันครับ
ดูกำหนดวัน ซื้อเอกสาร ยื่นซองราคา
เป็นนิติบุคคลและ vat ได้ครับ
จะได้หรือไม่ได้นี่ % ก็สำคัญครับ

ถ้าจะติดต่องานกับหน่วยงานราชการ อย่างน้อยๆ คุณต้องจดทะเบียนนิติบุคคล ตั้งแต่ระดับ หจก. ขึ้นไปก่อน จากนั้นก็ต้องจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มด้วย เมื่อครบขั้นตอนนี้แล้ว ก็ต้องหาทางเข้าพบ หัวหน้าส่วนงานราชการนั้นๆ (ที่มีอำนาจลงนามอนุมัติ) เช่น นายก อบต., นายกเทศมนตรี หรือ ถ้าเส้นใหญ่มากๆ ก็ต้อง ผู้ว่าราชการจังหวัด … ไม่ต้องไปคุยกับข้าราชการ หรือ พนักงานระดับล่างๆ ที่ไม่มีอำนาจ

ของผมไม่ต้องทำอะไรเลยครับผู้ดูแลระบบของ

สำหรับราชการ ต้องไปดูระเบียบว่าด้วยการจัดซื้อจัดจ้างครับ

ถ้ามูลค่าต่ำ ๆ ก็ไม่มีอะไรมาก อย่างของผมก็มี อบต. ติดต่อมาเองเลย

แต่ถ้ามูลค่าสูง ๆ ก็อาจจะมีการเรียกประมูล เปิดซอง ฯลฯ อะไรก็ว่ากันไปครับ

ซึ่งสำหรับท่านได้ที่ได้รับติดต่อจากหน่วยราชการ และไม่ได้ถูกเรียกอะไรเพิ่มเติม
ก็เป็นที่น่ายินดีแก่ประเทศชาติว่า ยังมีข้าราชการบ้างส่วนที่เป็นคนดี

ต้องบุกประชิดซิครับ

^^a

จากประสบการ์ณของผม ไม่ว่าหน่วยงานรัฐ หรือเอกชน

ต้องเข้าถึงระดับผู้มีอำนาจตัดสินใจอย่างเดียวครับ

เป็นกลุ่มลูกค้าที่ชัวร์และแน่นอนว่าใช้งานยาวและต่ออายุแน่ๆ อยากได้กลุ่มลูกค้าเหล่านี้เหมือนกัน เพราะครึ่งปีที่ผ่านมา ลูกค้าหมดอายุการเช่ารายปีประมาณ 40 เว็บ แต่ต่ออายุไม่ถึง 10 เว็บ นอกนั้นเลิกทำหรือหายไปเลย ติดต่อไม่ได้

แล้วแต่ครับ อย่างผมไม่มีเอกสารอะไรที่ออกให้โรงเรียนหรือรัฐได้เลย แต่ก็ขายให้กลุ่มนี้ได้เรื่อยๆนะ
ผมว่าเม้าทูเม้า กับ การโฆษณา รวมถึงความน่าเชื่อถือ

ขอแชร์ประสบการณ์ของตัวเองน่ะครับ ที่คุยๆกัน

• ต้องเป็น หจก. บริษัท ผมจดทะเบียนร้าน บุคคลธรรมดา
  • vat ไม่มีครับ ออกได้แค่บิลธรรมดา
  • โฆษณา ไม่มีครับ นอกจากหน้าเว็บตัวเองที่ทำไว้แต่ก็ไม่สมบูรณ์
  • หน้าร้าน ไม่มีครับ ไม่เคยวิ่งไปหาลูกค้า มีแต่ลูกค้ามาหา ผมทำงานบริษัทประจำ ไม่สะดวกออกไปพบลูกค้าโฮส เพราะเป็นงานส่วนตัว นัดเจอกันร้านอาหาร โรงแรม หลังเลิกงานหรือเสาร์อาทิตย์ ประเภทนายก หรือ ผ.อ. ต้องให้ไปพบก่อนถึงจะสั่งจ้าง ผมปฎิเสธไม่รับงานครับ ข้อมูลส่งเมลมา ไม่วิ่งไปรับ จ่ายเงิน เอามาจ่ายด้วยไม่ไปรับเองเช่นกัน งานส่งบนอินเตอร์เน็ตเปิดดูเอา อยากคุย โทรศัพท์อย่างเดียว
  • % ไม่มีครับ รับงานราคาถูกแล้วไม่แบ่งให้
  • ต้องรู้จักหรือเข้าถึงผู้มีอำนาจ งานแรกผมเริ่มต้นจากการรู้จักโดยส่วนตัวกับเจ้าหน้าที่ระดับปฎิบัติแต่้เขามีความตั้งใจทำงานจริง เขาเสนองานไปถึงผู้มีอำนาจอนุมัติ งานเราก็ผ่านครับ เรื่องอื่นๆคุยกันได้หมด ปัจจุบันก็เลยกลายเป็นปากต่อปากครับ
  • ให้ออกแบบให้ดูก่อน ไม่รับงานครับ คุยรูปแบบ, วาด lay out ให้ดู , สรุป ,ทำงานจริงเลย
  • บางแห่งต้องให้มีซองเสนอราคาอย่างน้อย 2 ร้านมาเปรียบเทียบ อันนี้จัดให้ได้

คุณมีเส้นไหมครับถ้ามีอย่างอื่นไม่ต้องไปสนใจ