ประสพการณ์สยอง ที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น

เมื่อเสาร์ที่แล้ว ( 5 พย. 48 ) ผมกับครอบครัวได้เดินทางไปท่องเที่ยวที่จังหวัดเชียงราย (จาก จ.เลย)
เดินทางโดยรถยนต์ 2 คัน คันนึงเป็นของผม รถกระบะ FORD Ranger
ส่วนอีกคันนึงเป็นของคุณพ่อเป็นรถกระบะ 4 ประตู ของ Mazda

ขาไป ทุกอย่างก็เรียบร้อยดี สนุกสนานกันดีมาก เหตุมาเกิดเอาตอนขากลับ ช่วง เด่นชัย (แพร่)
ซึ่งเป็นทางเขา เวลานั้นฝนก็ตกลงมาตลอดทาง ทำให้ผิวทางลื่นพอสมควร
ผมก็ขับกันอยู่ราวๆ 60-80 กม/ชม เพราะคุ้นเคยกับเส้นทางนี้ดีว่าอันตรายมาก

ออกจากเด่นชัยมาได้ประมาณ 20 กิโลเมตร โดยคุณพ่อขับนำ ผมขับตามห่างๆ
ก็มาถึงทางโค้งที่เกิดเหตุ โค้งนั้น เป็นโค้งขวา และลาดชันขึ้นเขา

ปรากฏว่า มีรถ 6 ล้อ บรรทุกถังออกซิเจนมาเต็มกระบะท้าย วิ่งสวนลงมาจากบนเขา ด้วยความเร็วสูง
พอมาถึงทางโค้ง เกิดควบคุมรถไม่อยู่ ทำให้รถกินเลนมาทางด้านฝั่งผม
ทำให้คนขับรถบรรทุก ต้องกระชากพวงมาลัยกลับ ทำให้รถเกิดเสียศูนย์
ถังออกซิเจนแบบยาว กระเด็นตกมาจากกระบะท้าย เป็นจำนวน 3 ถัง!

ถังลูกที่ 1 กระแทกกับด้านหน้าตรงกระจังหน้าของรถคุณพ่อ ลูกที่ 2 พุ่งมาที่กระจกด้านคนขับ
ลูกที่สามพุ่งใส่ตอนท้ายของกระบะ รถคุณพ่อเสียหลัก และหมุน 180 องศา อยู่บนถนน

ผมตามห่างอยู่ประมาณ 30 เมตร ก็เบรกตัวโก่งเลยครับ โชคดีที่รถผมเป็นเบรก ABS
เลยไม่หมุน และไม่มีอาการปัด ไปกินเลนฝั่งตรงข้าม

แต่คันที่ขับตามหลังผมมา เป็น Honda City กับ Toyoya Vios เบรกกันตัวโก่ง หมุนกันคนละทิศ ละทาง
โชคดีที่รถทั้งสองคัน ไม่พุ่งตกเขาไป

ผมรีบลงไปดูคุณพ่อ โชคดีมากๆ เลยครับ คนในรถทั้งหมด ไม่เป็นอะไรเลย แต่ตกใจกัน ขวัญหนีดีฝ่อ

รถพังยับเยิน อย่างที่เห็นในภาพ ขนาดกระเป๋าเดินทางที่อยู่ในรถยังแตกกระจาย
แบตเตอรี่รถ แหลกเหมือนปี๊บโดนทุบ เครื่องยนต์ยุบตัวไปยังท้องเครื่องด้านหลัง :blink:

งานนี้ประกันซ่อมรถให้ทั้งคัน ไม่รู้ออกมาจะมีสภาพเป็นยังไง
คนขับรถถูกปรับไป 1000 บาท และต้องชดใช้ค่าถังออกซิเจน ที่ทำตกเขา หายไป 3 ลูก

มารู้ภายหลัง คนขับคนนี้ เคยทำถังออกซิเจนหล่นจากรถ ถึง 4 ครั้งแล้ว แต่โชคดี ที่ไม่มีใครเป็นอะไร

ทางโค้งที่เกิดเหตุ

รถคันก่อเหตุ

ทะเบียนรถคันก่อเหตุ

สภาพรถคุณพ่อ ณ ที่เกิดเหตุ

รายละเอียดความเสียหาย

เหตุไปจบที่ สภ.อ เด่นชัย จ.แพร่

เหตุการณ์นี้ ผมอยากจะเอาไว้ให้เป็นอุทาหรณ์ ว่าอุบัติเหตุ สามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลา
ใครที่ทำงานคนเดียว ก็ระวังไว้บ้างก็ดีนะครับ เพราะถ้าทุกอย่างเรารู้คนเดียว
เวลาเราเกิดปัญหาขึ้น จะไม่มีใครรับรู้ถึงสิ่งที่เราทำอยู่

ปีใหม่ปีนี้ ใครที่จะเดินทางท่องเที่ยว ก็ต้องระวังตัวให้มากๆ นะครับ เพราะปีที่แล้ว ผมเดินทางไปหลายๆ จังหวัด

จาก จ.เลย ไปกรุงเทพ จากกรุงเทพต่อไปชลบุรี จากชลบุรี ต่อไปจันทบุรี และจากจันทบุรี ก็กลับกรุงเทพ และขึ้นมา จ.เลย
พบเห็นอุบัติเหตุเกือบ 100 จุดได้มั๊งครับ ตลอดระยะเวลาการเดินทาง 8 วันของผม

เหตุเกิดครั้งนี้ ทำเอาผมสำเนียก กับชีวิตตัวเองเลยครับ ว่า ความตายมันอยู่ใกล้แค่เอื้อมจริงๆ

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว THT ทำอะไร ก็ขอให้อยู่ในความไม่ประมาทนะครับ

ผมไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้นกับใครๆ อีกเลย :frowning:

ต้องบอกว่าคนในรถคันแรกคงทำบุญไว้เยอะครับ อ้าวพูดจริงๆ อาการรถขนาดนั้น
แต่ไม่มีใครเป็นอะไรเลย สาธุ

และตอกย้ำเรื่องการเดินทางอย่างไม่ประมาทเช่นกันครับ ใกล้ปีใหม่แล้ว
เมาแล้วขับ มันเชยสิ้นดี

คุณ Standhost เลยรอดปลอดภัยมา ก็เพราะความไม่ประมาทนี่แหละ
ยินดีต้อนรับกลับบอร์ดครับ

โชคดีมากครับที่ไม่เป็นอะไรครับ ฟาดเคารห์ไปและปีไหม่นี้พี่คงเที่ยวได้แบบราบรื่นนะครับ :smiley:

เห็นรูปแล้วน่ากลัวจัง อย่างที่ว่าล่ะครับประมาทเพียงนิดเดียวอาจถึงชีวิตก็ได้

ผ่านพ้นช่วงเวลาที่ไม่ดีไปแล้ว ขอให้หลังจากนี้เป็นช่วงเวลาดีๆนะครับ ขอให้ร่ำรวยเงินทองและสุขภาพครับผม :angel:

เห็นรูปแล้วต้องบอกว่าโชคดีมากเลยครับ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร…

ต้องบอกว่าคนในรถคันแรกคงทำบุญไว้เยอะครับ อ้าวพูดจริงๆ อาการรถขนาดนั้น
แต่ไม่มีใครเป็นอะไรเลย สาธุ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ…
ถือว่าผ่านพ้นเคราะห์ใหญ่ไปได้ด้วยดีครับ… :slight_smile:

อ่อ พระคุ้มครองจริงๆ ดวงแข็งมากครับ

วันนั้นทั้งวัน ก่อนเกิดเหตุ ผมกับคุณพ่อก็แวะทำบุญไปเรื่อยๆ ประมาณ 3-4 วัดครับ (ไปวัดที่คุณเฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ สร้างด้วย สวยมากๆ ครับ)

ผลบุญเลยช่ายให้พวกเราทั้งครอบครัวปลอดภัยครับ :smiley:

ตอนแรกที่จะออกเดินทาง คุณพ่ออยากเอารถเก๋งไป เพราะขับทางไกล มันสบายดี
ผมกับแฟนก็แย้งไปว่า มันบรรทุกของไม่ได้เยอะนะครับ เพราะขากลับเราจะแวะซื้อของ
พวกสินค้าไม้แปรรูป จาก จ.แพร่ กลับบ้านด้วย เดี๋ยวจะบรรทุกไม่ได้ ท่านเลยเปลี่ยนใจเอารถกระบะคันนี้มา

ถ้าเอารถเก๋งมา สงสัยครับ … ไม่น่ารอด เพราะขนาดกระบะ ยังยับขนาดนี้ แล้วรถเก๋ง จะขนาดไหน
จากระดับที่ชน ถังออกซิเจน ก็จะพุ่งเข้าหาคนขับ ตรงๆ ตัวเลย รับรอง เละ สถานเดียว

ลองจินตนาการ ถึงถังออกซิเจนลูกใหญ่ๆ ถูกทุ่มเข้าหาเราที่ความเร็วขนาด 140 กม/ชม ดูนะครับ (เราไป 60 + เขามา 80 ) บรื๋อ…

งานนี้ ขอยกความดีให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และบุญบารมีที่ได้เคยทำไว้เลยครับ
ตอนนี้ คุณพ่อ กับคุณแม่ ไปถือศีลที่วัดแล้วครับ ท่านบอกว่า สบายใจแล้วจะกลับมา :lol:

ถ้าผมขับนำหน้า และเหตุเกิดกับผมตรงๆ ไม่รู้ว่าจะโชคดีแบบนี้หรือเปล่า ( เพราะทำกรรมไว้เยอะ :stuck_out_tongue: )

ยังดีครับ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร…

ปล. ว่าจะหาจังหวะว่างๆ เข้าวัดกะเค้ามั่ง ปีใหม่นี้น่าจะได้มั้ง

ปปล. "ประสบ"การณ์ ครับ (ประสบ ~ พบเจอ)

เห็นภาพที่แรก ถึงขั้นตกใจเลยครับ กับสภาพรถที่ดูยับขนาดนั้น แต่พออ่านไปเรื่อยๆ ก็โล่งอกครับที่ทุกๆท่านปลอดภัยทุกคน อุบัติเหตุครั้งนี้เป็นสิ่งเตือนใจที่ดีเลยครับ สำหรับผม …

ปีใหม่นี้ขอให้เพื่อนๆ ใน THT ทุกท่านเที่ยวกันให้สนุกน่ะครับ แต่อย่าลืมน่ะว่าเมาไม่ขับ…หรือถ้าจะดื่มควรมีเพื่อนซัก 1 คนที่เป็นคนดีของกลุ่มไปด้วยน่ะครับ เอาแบบว่ากินเป็นแต่น้ำโค๊กอะไรประมาณนั้นครับ… เพราะถ้าทุกๆท่านเมา แล้วเขาคนนั้นแหละครับที่จะเป็นคนพาทุกๆท่านกลับบ้านโดยปลอดภัย

โชคดีมากๆ เลยค่ะ เป็นของขวัญปีใหม่เลยนะคะเนี่ย

เห็นสภาพรถแล้วตะลึงมากค่ะ … คุณพระคุณเจ้าคุ้มครอง จริงๆ

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ แม้เราไม่ประมาท แต่ไม่สามารถห้ามคนอื่นให้ไม่ประมาทกับเราไม่ได้ … วันนี้ คุณทำประกันชีวิตกันแล้วหรือยังค่ะ … ด้วยความปรารถนาดีจาก AIA (เกี่ยวกันไหมเนี่ยะ) :angel:

“ชีวิต แขวนอยู่บนเส้นด้ายเสมอ”

ใครคนหนึ่ง ว่าไว้แบบนั้น (ใครกัน <_< )

โชคดีมาก ถึงมากที่สุดเลยครับ…
อันตรายบนท้องถนน ไม่เรา ก็เขา
ระวังตัวยังไง ก็คงเจอเข้าสักวัน
แต่ ไม่ประมาท เป็นดีที่สุด…

สงสัยผมต้องไปทำบุญบ้างแล้ว ห่างวัด ห่างวา มานาน
ต้องขับรถทุกวันด้วยซิ… :frowning:

ปลายเดือนนี้ คิดว่าจะไปเที่ยวที่เชียงใหม่ แต่ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปที่วัดที่คุณเฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์สร้าง (ผมก็จำเชื่อไม่ได้ น่าจะวัดร่องขุน) ตั้งใจว่าจะไปถ่ายรูปสวยๆ ด้วย :slight_smile:

โชคดีนะครับ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร

สภาพรถ น่ากลัวมาก โชคดีจริงๆครับที่ปลอดภัย :huh:

น่ากลัว จริงๆครับ โชคดี มากครับ ดวงคุณแข็ง

โชคดีจริงๆครับ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร คงเพราะผลบุญที่ทำมาช่วยไว้

ว่าแต่ไอ้คนขับนั่นทำหล่นมา 4 ครั้งก็ยังให้ขับอยู่งั้นเหรอ ที่จริงต้องปรับบริษัทด้วยเพราะอาจบรรทุกเกินพิกัดหรือไม่รัดเชือกให้เรียบร้อยถือว่าประมาท

นึกตัวเองตอนออกต่างจังหวัดจังเลย…
ง่วงเป็นไม่ได้ จอดนอนเอาดื้อๆ ^^

ปลอดภัยกันทุกคนก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ให้รัก คุ้มครอง ครับ
:angel: :angel: :angel:

ขอคุณทุกๆ คนมากนะครับ สำหรับความห่วงใย เอามาเตือนใจไว้เป็นอนุสรณ์นะครับ ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีกเลย

เมื่อวันอาทิตย์นี้ก็แก้เครียดด้วยการขับรถ (อีกแล้ว) ไปเที่ยวที่ภูเรือมา

ตอนนี้อากาสกำลังเย็นสบายๆ คนยังไม่มี เพราะยังไม่ถึงช่วงเทศกาลปีใหม่

ได้ขึ้นไปเหยียบก้อนเมฆมาแล้ว มันหายเหนื่อยจริงๆ ครับ เวลาที่เมฆลอยมาประทะหน้า สดชื่นจริงๆ

เสียดายที่ลืมเอากล้องไปด้วย เพราะห่วงแต่เตรียมของลูกชาย เลยลืมกล้องเลย

เดี๋ยวถ้าเสาร์ อาทิตย์นี้ว่างๆ จะไปอีก แล้วจะเอาภาพสวยๆ มาฝาก ให้คน เมือง อิจฉากันครับ :lol:

ถ้าใครว่างๆ อยากหยุดเที่ยวยาวๆ ลองมาที่ จ.เลยดูมั๊ยครับ ผมจะต้อนรับอย่างเต็มที่เลย

ทั้งที่หลับที่นอน ทั้งที่กิน เปรมครับ… :wink:

เคยไปมาแล้วครับ เมื่อ 5-6 เดือนก่อนที่จังหวัดเลย น่าเที่ยวดีครับ แต่ไม่ได้เที่ยวไหนเลยไปงานแต่งเพื่อน :o