สงสัย(จากสมาชิกใหม่ครับ)

อาจจะเป็นคำถามโง่ๆหน่อยนะครับ
คือ…ผมใช้ web bit แล้วได้เห็นคำว่า co-lo บ่อยๆ

ผมก็เลย สงสัยว่า การเปิด server co-lo เขาเปิดกันยังไงได้
ต้องทำอะไรบ้างครับเห็นมีคนเปิดกัน มาก แล้วเขาได้รายได้กันยังไงครับ
(…สนใจอยากจะเปิดบ้างครับ)

ขอบคุณครับ

เอาเป็นว่า colo ในเว็บบิต กับ colo ในนี้คนละความหมายกันครับ

ความหมายทั่วไปของมัน

Co-location:

• บริการให้เช่าพื้นที่ (พื้นที่จริงๆ) สำหรับนำเครื่อง server ไปวางฝากไว้ ณ. internet data center แต่ละที่แล้วแต่ผู้ให้บริการ

เปรียบเสมือนกับ มีที่ดินให้เช่า เราปลูกบ้านปลูกคอนโดเอง (ที่ดินเปล่าๆ เราจะสร้างอะไรลงไปก็แล้วแต่เรา)

รายได้ก็มาจากเราแบ่งพื้นที่ให้เช่า HDD เป็นรายเดือน

แล้วเราต้อง set server เองหรือ ให้ผู้รับฝาก server set ให้ได้ครับ

แล้วขั้นตอนการเปิดทำยังไง ที่ไหน หรือปรึกษาใครได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ครั้งแรก… ผู้ให้บริการจะ configure ให้ก่อนหลังจากนั้นคุณก็ใช้งานได้ตามปกติครับ
โดยทั่วไปผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องไปลงมือทำเครื่องเองหรอกครับ

set เครื่องสำหรับโหลตบิตไม่ยากเลยครับเพราะเป็น window ทำเองก็ได้ครับ จัดเสปกให้เหมาะสมกับการใช้งานโหลตบิต
แค่ set ให้ลูกค้ามีสิทธิจำกัดในการใช้งาน เช่นเปิด utorrent และโหลตบิตได้อย่างเดียว ลงโปรแกรมเองไม่ได้แค่นั้นเองครับ
แต่ที่ยากขึ้นมาหน่อยคืนทำเว็บสำหรับให้ลูกค้าควบคุมการโหลตบิตผ่านเว็บคือ port 8080 ครับ

[quote author=neverdie link=topic=21516.msg203569#msg203569 date=1248942967]
set เครื่องสำหรับโหลตบิตไม่ยากเลยครับเพราะเป็น window ทำเองก็ได้ครับ จัดเสปกให้เหมาะสมกับการใช้งานโหลตบิต
แค่ set ให้ลูกค้ามีสิทธิจำกัดในการใช้งาน เช่นเปิด utorrent และโหลตบิตได้อย่างเดียว ลงโปรแกรมเองไม่ได้แค่นั้นเองครับ
แต่ที่ยากขึ้นมาหน่อยคืนทำเว็บสำหรับให้ลูกค้าควบคุมการโหลตบิตผ่านเว็บคือ port 8080 ครับ

อยู่ที่ว่าจะทำเว็บแนวไหนครับ ถ้าพวกเว็บบอร์ดก็เอาแรมเยอะๆหน่อย เว็บบิตก็แรม+hdd เยอะๆ อัดเข้าไป

cpu แรงๆ หน่อยครับ ถ้าประหยับงบก็ใช้ AMD เพราะน่าจะคุ้มกว่า
cpu จะพุ่งสูงมากๆ ตอน user create torrent นะครับ
ram เยอะๆ ก็ดีเพื่อรองรับการใช้งานหลายคนพร้อมๆ กันจะได้กำไรเยอะๆ
harddisk ไม่ต้องดีมากก็ได้ แต่ขอให้เยอะไว้ก่อน
ประกอบ server แบบที่สามารถใส่ harddsik หลายๆ ลูกได้เพราะลูกค้าบางคน
ต้องการ harddisk ส่วนตัวด้วยครับ

มีรุ่นแนะนำมั้ยครับ เพราะ บางคน บอก แบบ tower ดี เพราะใส่

จะทำ colo bit เหรอครับ อย่างงั้นเล่นเป็น tower ไปเลยดีกว่า ยัด hdd ได้เป็นสิบลูกเลย ^^ แต่ถ้าทำเว็บปกติก็ rack เลยครับ สบายๆ

กลายเป็นที่รับปรึกษาการทำ b - i - -t -------c-------o__lo ไปซะแล้ว

น่าจะมีผู้ให้บริการด้านนี้ pm ไปนะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ ครับทุกคน lol

เพื่อผมมันใช้ tower นะครับ ทำ hotswap ไม่รู้ทำไปทำไม