ขอถามเกียวกับการจดทะเบียนพานิชอิเล็คทรอนิค

การจดผู้จดต้องอายุเท่าไรขึ้นไปครับ แล้วต้องเสียภาษียังไงครับ

อายุ 18 ปีขึ้นไปครับ
เรื่องภาษี ไม่เกี่ยวกับการจดทะเบียนพานิชอิเล็คทรอนิคครับ ต้องไปที่สรรพากรครับ

ไปจดได้ที่เขตเลยไช่ไหม่ครับ

ใช่ครับต้องไปจดที่สำนักงานเขต เดียวกับที่ตั้งบริษัทหรือสำนักงานครับ

ไปจดที่ กระทรวงพาณิชย์ หรือ กรมพาณิชย์ หรือ สำนักงานพาณิชย์จังหวัด

ไปที่เขตได้เลยครับ เสียเงินค่าจด 50บาท
จดเสร็จแล้วส่งอีเมล์ไปขอ Source Code ได้เลย

เพิ่งทราบจริงๆ ความรู้ใหม่ สงสัยผมตกข่าวอย่างแรง

เค้าเลิกไปตั้่งแต่ปีก่อนๆแล้วครับ
ตอนนี้ให้ทำที่สำนักงานเขตอย่างเดียว

จะบอกว่าไม่เกี่ยวโดยตรงก็ไม่ได้ครับ
เพราะถ้าจดทะเบียนพาณิชย์ไปแล้ว วันดีคืนดีทางสรรพากรจะเข้ามาเยี่ยมชมถึงที่บ้านครับ ผมโดนมาแล้ว :slight_smile:

เรื่องอายุ 18 ผมได้รับคํายืนยันจาก กระทรวงพาณิชครับ ว่ามีบัตรประชาชนก็จดได้ครับ
แต่สาเหตุที่จดไม่ได้เพราะขึ้นกับดุลพินิจของเขตครับ อย่างผมไปจดที่เขต คันนายาว เค้าไม่ให้ผมจด
แต่เพื่อนไปจดอีกเขตนึง (ไม่แน่ใจว่าเขตไหน) เค้าให้จดได้ครับ ทั้งๆที่อายุเท่าผม

แยกให้ดีน่ะครับ จดทะเบียนพาณิชย์ กับ จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็คทรอนิค คนละใบกันน่ะครับ
ถ้าจดจดทะเบียนพาณิชย์ สรรพากรไปเยี่ยมแน่นอน

จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็คทรอนิค จะได้ใบทะเบียนพาณิชย์มาด้วยครับ หลังจากนั้น เราถึงไปขอ code

เอ ระเบียบเปลี่ยนไปแล้วหรืออย่างไรเพราะของผม จด 2 ทีครับคนละใบกัน
สถานที่จดก็คนละที่กัน

งง ทะเบียนพาณิชย์ มันจะัได้ตอนที่ จดนิติบุึคคลไม่ใช่เหรอ หรือว่ายังไง

ไม่ต้องห่วง สรรพากรก็คงหารายชื่อที่นี่เหมือนกัน 555

ถ้าจดทะเบียนพาณิชย์หรือ พาณิชย์อิเลคทรอนิค จะได้

ถ้าจดทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิคส์เมื่อไหร่ ก็เตรียมเข้าวงจรการเสียภาษีได้เลยครับ โดนตามแน่ๆ แต่ไม่เห็นต้องกลัว เพราะมันเป็นหน้าที่ของคนไทยทุกคนที่เมื่อมีรายได้ก็ต้องจ่ายภาษีเพื่อเอาไปพัฒนาประเทศชาติ คิดจะทำงานหารายได้ก็ต้องจ่ายครับ ถ้าทำแบบบลับๆล่อๆแล้วสักวันนึงเค้าตามมาตรวจเจอ แบบนั้นจะโดนหนัก

ที่โพสต์ไปยาวๆขอลบครับ ฟอรั่มนี้สาธารณะไม่ปลอดภัยต่อตัวเอง ~~~ เขียนมากๆจะเป็นภัย

ยังยืนยันครับว่า ทะเบียนพาณิชย์ กับ ทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ เป็นคนละเรื่องเดียวกัน

ใครทำการค้าอะไรก็ตาม ต้องจดทะเบียนพาณิชย์
แต่มีการค้าเรื่อง เกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต 4 กลุ่ม ที่ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์

ผู้มีหน้าที่จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์

1. ซื้อขายสินค้าหรือบริการ ผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต
  2. บริการอินเทอร์เน็ต (Internet Service Provider : ISP)
  3. ให้เช่าพื้นที่ของเครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่าย (Web Hosting)
  4. บริการเป็นตลาดกลางในการซื้อขายสินค้าหรือบริการ (e-Marketplace)

อ้างอิงจาก http://www.dbd.go.th/mainsite/index.php?id=733
และ
http://www.dbd.go.th/mainsite/fileadmin/contents/development/files/pdf/totm.pdf

อ่านการจดทะเบียนธุรกิจ ได้จาก http://www.dbd.go.th/mainsite/index.php?id=40

สรรพากร หาข้อมูล จาก งานทะเบียนพาณิชย์ของแต่ละจังหวัดครับ

ตามความเข้าใจของผม
ผมว่าการจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์นั้น คือการจดทะเบียนพาณิชย์สำหรับธุรกิจเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต 4 กลุ่มดังที่ว่าครับ

จากเอกสารที่ใช้สำหรับการจดทะเบียนพาณิชย์และพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์นั้นใช้ แบบ ทพ. เหมือนกัน
แต่จะต่างกันเล็กน้อยตรงที่การจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์จะต้องมีการระบุรายละเอียดเกี่ยวกับเว็บไซต์ใน เอกสารแนบ แบบ ทพ. เพิ่มเติมด้วยครับ

หลังจากจดทะเบียนเสร็จ ทั้งการจดทะเบียนพาณิชย์และพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์จะได้