เด็กนักเรียนหญิงท้อง จะโดนใล่ออกจากโรงเรียนไหม และจะกลับมาเรียนต่อได้อีกไหม

มีน้องผู้หญิงที่รู้จักกันคนนึงเรียนม.ปลาย รร.แห่งหนึ่ง เค้ามาถามผมว่า
ถ้าเด็กนักเรียนหญิงมีเพศสัมพันธ์แล้วท้องขึ้นมา ทางโรงเรียนจะใล่ออกไหม และจะมีโอกาสกลับมาเรียนต่อได้ไหม

ผมก็ตอบไป(มั่วนิดๆ) ว่า แต่ก่อนนี้ ถ้าเป็นโรงเรียนดังๆ เขาจะใล่ออก เพราะกลัวโรงเรียนเสื่อมเสียชื่อเสียง แต่สมัยนี้ คงไม่ใล่ออก อาจจะแค่พักการเรียน หลังคลอดลูกแล้ว ก็สามารถกลับมาเรียนต่อได้ แต่ส่วนใหญ่จะไม่กลับมาเรียนกัน เพราะอายเพื่อน หรือย้ายไปเรียนที่อื่นแทน

ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่ผมตอบไปนี่ถูกต้องไหม ก็เลยมาโพสถามความเห็นท่านอื่นๆดูครับ

น้องเขาก็เล่าให้ฟังต่อว่า

เพื่อนรุ่นน้องคนนึงเรียนเก่ง ระดับท๊อปของประเทศ ไปสอบแข่งขันแต่ละครั้ง จะได้ top5 ตลอด แต่พอมีแฟนแล้วท้องขึ้นมา ทางโรงเรียนก็เชิญให้ออก แต่ดีหน่อยฝ่ายชายรับผิดชอบ ทุกวันนี้ ลูกอายุ 2 เดือนล่ะ

ขอบคุณครับ

เมื่อรู้ตัวว่าท้อง แล้วทำไมต้องรอให้เขาไล่ออกล่ะครับ ก็ขอลาพักการเรียนไปก่อนซิครับ จะเทอมหนึ่ง หรือปีหนึ่ง ก็แล้วแต่ว่าท้องช่วงไหน จะคลอดช่วงไหน เสร็จภาระกิจแล้ว กลับไปเรียนตามเดิม

ปล่อยให้พลาดได้ไงนี่ล่ะ

น่าจะกินยาหลังมีเพศสัมพันธ์

อิสระอยู่ดีๆไม่ชอบ ถ้ายังไม่พร้อม

0

ทำตามที่พี่ธี แนะนำได้เลยครับ

ผมเองถึงแม้จะเป็นคนรุ่นเก่า แต่ก็เข้าใจความเปลี่ยนแปลงไปของโลก เมื่อวานก่อน เด็กผู้ชายแถวบ้านอายุเพิ่งจะ 15 ปี พาเมียเข้ามบ้าน เมียแค่อายุ 14 แถมตั้งท้องแล้วด้วย … กรรมของพ่อแม่จริงๆ

ถ้าแต่งงานกันถูกต้องตามกฎหมาย หรือตามประเพณี จะไล่ออกไม่ได้ครับ

แต่ถ้าไม่ได้แต่งกัน ก็อาจจะถูกให้ออกโดยง่าย
ทางแก้ ก็ขอพักการเรียนไว้ แล้วก็ไม่ต้องบอกโรงเรียนครับ

จะอ้างอะไรก็ช่าง ถ้าโรงเรียนไม่ใจร้าย เห็นแต่ชื่อเสียงจอมปลอม ก็ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นไปเอง

ส่วนมากคือ ขอพักการเรียน โดยอ้างเหตุผลอะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่บอกไปตรงๆว่าท้อง เช่นต้องไปต่างประเทศ
แล้วปีถัดไปก็กลับมาเรียนกับรุ่นน้อง หรือไม่ก็ย้ายโรงเรียน

เรื่องพวกนี้เรื่องใหญ่ มีปัญหาต้องปรึกษาผู้ใหญ่เป็นดีที่สุด คำตอบก็คงเหมือนหลายๆท่านในนี้ครับ เพราะว่าแต่ละคนก็ผู้ใหญ่กันทั้งนั้น

พักการเรียนครับ… ส่วนเรื่องพลาดกันได้ยังไง? เหอๆๆๆ อารมณ์ตอนนั้นไม่คอยท่าอ่านะ เอิกๆๆ lol lol lol

เด็กสมัยนี้ไวจังแฮะ เหอๆ

ส่วนใหญ่ จะไม่มีใครรู้นะครับ ไม่งั้นคงอายแย่ครับ

ที่เห็น ๆ อยู่ น่าจะลาออกเองมากกว่าครับ ไม่ถึงหู รร แน่

พูดเหมือนคนเห็นแก่ตัว ทำบ่อยๆ ผู้หญิงอายุสั้น

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยคิดว่าเรื่องท้องก่อนแต่ง เป็นปัญหาเท่าไหร่
ท้องในวัยเรียน น่ากังวลกว่าจริง
แต่ที่ห่วงสุดๆ คือ ถ่ายคลิปตอนปฏิบัติการกันน่ะสิ
คนซวยคือคนดูแลระบบจนได้

วันนี้อ่านข่าวไทยรัฐแล้วรู้สึกตกใจมาก …คลิปหลุด นักเรียนหญิงระดับมัธยม ในชุดเนตนารี 3 คน ช่วยกันจับเพื่อนนักเรียนหญิงอีกคน ในชุดเนตรนารี เหมือนกัน ให้เพื่อนผู้ชาย ในชุดลูกเสือ ข่มขืนกระทำชำเรา

อนาจใจแทนสังคมไทยจริงๆ ทำไมเด็กสมัยนี้ ทำอะไรขาดการยั้งคิด หรือ ว่าพ่อแม่ไม่สั่งสอน คงไม่ใช่หรอก พ่อแม่ทุกคนสั่งสอนแล้ว แต่เด็กๆ พวกนี้ไม่เชื่อฟังต่างหาก… กรรม หนอ… กรรม หนอ…

พ่อแม่นะไม่สอนด้วยจริงๆ ส่วนหนึ่ง

เด็กสอนแล้วไม่จำ หรือไม่ทำตามอีกส่วนหนึ่ง

พ่อแม่ พอเห็นลูกไม่ทำตาม ก็ปล่อยวาง ก็อีกส่วนหนึ่ง
บอกแต่ว่า ทำงานมาเหนือ่ยแล้ว ไม่มีเวลาไปสอนอะไรลูกมากนัก

เช่น พ่อแม่ที่ซื้อมอไซด์ให้ลูกไปซิ่ง

บ่นให้ฟังอีกเรื่อง

ลูกชาย ของน้าสาวเพือ่น ก็กรณีเดียวกัน

พ่อแม่ไม่สอน

แม่เป็นครูนะคะ
ทุกวันนี้ลูกจะครบ 15 แล้ว
ตอน 13 ส่งยาบ้าด้วยรถเก๋ง ที่ไปอ้อนแม่ซื้อให้

แม่บ้าจี้ซื้อให้ ใช้ได้ 6 เดือน ต้องขาย เพราะโดนคดีส่งยา ดังทั้งจังหวัด
นี่เดือดร้อนทั้งตระกูลเลยนะคะ

แม่เหรอ ได้แต่พูดว่า อย่าทำลูกๆ ไม่ให้ลูก แต่ไม่ได้ทำจริง

อย่างล่าสุด โทรศัพท์บ้านแม่เพือ่น พังเพราะ แม่ลูกคู่นี้มาทะเลาะกันที่บ้านแม่

ลูกทะเลาะอะไรด้วยจำไม่ได้ แม่หนีมาบ้านแม่เพือ่น
เลยอาละวาด มาพังโทรศัพท์เจ๊ง

พังประตุบ้าน แม่เด็กบอกไงไหมคะ

ไม่ต้องซ่อมหรอก เดี๋ยวมันก็มาพังอีก

ตอนนีได้แต่รอว่า วันหนึ่งเด็กคนนี้ต้องทำร้ายคนในบ้าน เพราะยา เพราะกร่าง
เพราะแม่ไม่เคยตีลูกเลย
ตอนนี้ไม่ได้เรียนหนังสือ แม่พาไปเรียนหลายที่จ่ายเงินทุกที่ เรียนได้ไม่เกิน 1 เดือน
เร็วหน่อยเรียน 1 วัน 2 วันแค่นั้น

ยังมีอีกหลายเรื่องที่เด็กคนนี้ทำ แต่แม่เงียบ
เงียบมาแต่เล็ก ตอนนี้คนแก่เครียดกันหมด

ถ้าเขาไม่เห็นแก่ญาติ คงไล่ไปอยู่ที่อื่น คนแก่ผวากันตลอด

เพราะแม่นี่แหละค่ะ ไม่สอนลูก พ่อเสียค่ะตอนช่วงประถม แต่ตอนยังมีชีวิต มีแต่ญาติเล่าว่า ไม่ได้สอนลูกเหมือนกัน เวลาทำผิด ก็หัวเราะและยกย่อง

ฟังเรือ่งเด็กคนนี้ทีไร หน่าย
บางทีพาลเครียดตามไปด้วย

อ่านที่คุณวิ Post ไว้แล้วทำให้นึกถึง แบบเรียนนอกเวลา สมัยตอนเด็กๆ เรื่อง พ่อแม่รังแกฉัน … ไม่รู้ว่าสมัยนี้ยังมีบรรจุไว้ในบทเรียนหรือเปล่า

ปัญหาสังคมที่เกิดกับเด็กๆ ความผิดส่วนหนึ่งก็มาจากรัฐบาล กระทรวงศึกษาธิการ และ คณะทำงานที่มีหน้าที่กำหนด หลักสูตร ให้เด็กๆ ได้เรียนกัน
ไม้เรียว อาวุธประจำกายของคุณครู ก็ถูกหักทิ้งไป สมัยนี้เด็กๆ เลยไม่กลัว ไม่เคารพคุณครู

ที่เขาเอาออก วิสงสัยว่า เพราะพ่อแม่ปัจจุบันนี้แหละค่ะ

ไม่ให้ครุตี

ขนาดครูบอกว่า เด็กเก อย่างไร ไม่เคยฟังบอกอย่างเดียว่า ลูกเขาไม่ผิด

ครูว่ากล่าวตักเตือน นักเรียนแจ้นไปฟ้อง

วันรุ่งขึ้นมาเอาเรือ่งครูกันแล้ว

และเดี๋ยวนี้สอนที 50 เกือบ 60 คนค่ะ ยัดเข้าไปในห้อง โห

ที่โรงเรียนเพื่อนนี่ ห้ามครุนั่งสอนด้วยนะ
ห้ามใช้นักเรียนเขียนกระดานดำ
อันนี้นโยบายโรงเรียน แต่นโยบายกระทรวงฯ ไม่ทราบค่ะ

เวลาสอนแล้วนักเรียนไม่ฟัง หรือไม่ทำงานส่งก็ให้ตกไม่ได้ด้วยนะ

เดี๋ยวประวัติเด็กเสีย เหอเหอ

ครูจะประสาทแตกกันบ่อยๆ

จำได้ว่า สมัยเพื่อนเกเรๆ ก็ไม่เท่าสมัยนี้นะคะ

ไอ้ไม่ตั้งใจเรียน ไม่เข้าห้องเรียน ไม่ทำการบ้าน ครูด่าพ่อ แม่เลย ตีด้วย
มันยังไม่โกรธเลย หัวเราะเริงร่า เหอเหอ

บางคนนี่ซี้กับครูปกครองไปเลย จนครูเลิกตีกับด่าไปแล้ว
ใช้งานแทน เพราะตีไปด่าไป ก็เท่านั้น
เพราะมันโดนตีทุกวัน โดนแทบทุกเรือ่ง
ไม่ว่าจะไม่เอาหนังสือมา มาสาย แต่งตัวไม่เรียบร้อย โดดเรียน
สอบตก ยกพวกตีกัน สุดท้ายตกทุกวิชา ฮามากเลยเรื่องนี้
ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่งนะตานี่ นึกแล้วก็ขำอ่ะ

แต่ทุกวันนี้ ถ้าเด็กทำผิด ครูด่าว่า จะชกครู

สมัยนี้เด็กไม่มีสัมมาคารวะต่อผู้เป็นครูบาอาจารย์ครับ

แม่ผมเป็นครู สอนชั้นมัธยม

เห็นแม่มาเล่าให้ฟังว่ามีเด็กท้องแล้วต้องออกจากโรงเรียน
ผมก็งงเหมือนกัน ทำไมเด็กแค่ ม.2-ม.3 ถึงรีบมีท้องเร็วจัง
แล้วจะเอาอะไรมาเลี้ยงลูกล่ะเนี่ย !!

อารยธรรมตะวันตกครับ

ท้องในวัยเด็ก ผิดจริงๆ หรือ
อาจจะนะ