หัวข้ออีเมล์อ่านไม่ออกครับ

อ่านหัวข้ออีเมล์ภาษาไทย
ที่ส่งไปหาสมาชิกจาก SMF อ่านไม่ออกครับ
แต่เนื้อความอ่านได้ปกตินะครับ

…หัวข้อจะเป็นแบบนี้ครับ --> ปปปปปป

ต้องแก้ไขที่ไหนครับ

CentOS + DA + SMF(utf-8)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

รู้สึกว่าจะถามไม่เคลียร์

หัวข้อที่กล่าวถึง

ผมหมายถึงว่า Subject (ภาษาไทย) ของอีเมล์ที่ได้รับ

ช่วยด้วยครับ

1. CentOS - เป็นระบบปฏิบัติการ ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวในขั้นตอนของการรับส่งอีเมล์ -> ตัดไป
  2. DA - ก็ไม่ได้ยุ่งโดยตรง ถ้าจะเกี่ยวได้โดยอ้อมๆ ถ้าหากอีเมล์จากอื่นๆ เป็นหมด ไม่ใช่เฉพาะส่งจาก SMF เช่นลอง phpBB, Drupal ก็เป็น…
  3. จากข้อมูลของคุณ พบว่า ผู้ให้บริการปลายทางรายใด ก็เป็นปัญหาหมด

จาก 1,2,3 คุณควรไปดูที่ SMF ว่าเกิดปัญหาอะไรขึ้น ง่ายๆ ลอง เปิดอีเมล์ใน Webmail แล้ว View Original จะเห็นเนื้อความจริงๆ ว่า SMF มันส่งมาอย่างไร
ถ้าให้ผมเดาเล็กๆ SMF มันน่าจะส่งออกมาเป็น HTML หรือไม่ก็ไม่ได้ส่งออกมาแบบ UTF-8.

เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกครับ ของ smf

ใครที่ใช้ tis620 ก็ต้องทำใจกับปัญหาในส่วนนี้ครับ

เว้นเสียแต่จะเลือกเอาไฟล์พวกหัวข้ออีกเมล์เป็นภาษาอังกฤษแทนครับ

หัวข้อ Subject ต่างๆมันดึงมาจากไฟล์ languages ใน Themes ที่ใช้งานอยู่นะครับ ที่แจ้งข้อมูลว่าเป็น utf8 ลองเช็คไฟล์ภาษา
เช่น
Post.thai-utf8.php ในบรรทัด $txt[‘notifyXAnn2’]
Login.thai-utf8.php ในบรรทัด :$txt[‘register_subject’]
ลองดูว่าไทย utf8 หรือปล่าวครับ