พวกพี่ๆเริ่มหาลูกค้ากันยังไง ในการเปิดตัวโฮสครั้งแรกครับ

รยกวนถามนิดนึงว่าพวกพี่ๆเริ่มหาลูกค้ากันยังไง ในการเปิดตัวโฮสของพวกพี่ๆในครั้งแรกครับ คงไม่ใช่ว่าเปิดปุ๊ปมีคนเข้ามาปั๊ปมั๊งครับ

ได้ลูกค้าจากเพื่อน ครับ พอดีเพื่อนรับจ้างเขียนเว็บอยู่

ขอแชร์เพื่อเป็นประโยชน์ครับ

1. ทำหน้าเว็บให้ดี ครับ หากระบบดีเราก็สบาย
  2. ยอมรับครับว่าระยะแรก Submit เอาตามเว็บ ครับ แต่ไม่ทำให้เว็บเขาเดือดร้อนนะครับ แล้วไม่ submit มั่ว ลองผิดลองถูก ตามเว็บที่เกี่ยวข้อง
  3. เลิกทำตลาด ลูกค้า ปากต่อปากมา
  4. ทำ adwords. (สำหรับผม คิดว่าไม่ เป็นกระแสที่เกิดต้นทุนมาก นำเงินส่วนนี้ทำตลาดด้านอื่นคุ้มกว่าครับ)
  5. รักษาลูกค้าเก่าให้ดี เพราะลูกค้าใหม่เมื่อเทียบกับตลาดแข่งขันกันรุนแรงครับ
  6. ติดแบนเนอร์

… 7 ลูกค้าใหม่หาไม่ง่ายเลยปัจจุบัน เพราะที่อื่นเขาถูกกว่า มากจริงๆ
แต่ส่วนตัว ยังไม่คิดลดราคาแข่งกับตลาดครับ รักษาคุณภาพ ดีกว่าครับ

ทำเว็บแล้ว โยนลูกค้าไปให้เพื่อนที่ทำ Hosting เหมือนกันครับ
web account ที่โยนไปให้เพื่อนเฉพาะใน list msn กรุ๊ป ที่จ้างผมทำเว็บก็ 30 กว่ารายแล้วครับ (พวก บริษัท)

จีบพวกคนทำเว็บ หรือพวกที่ดีไซน์เว็บไว้แล้วจะดีเองครับ

ผมมีลูกค้าก่อนเปิดตัว hosting อะครับ - -'
ทำไปเล่นๆ แล้ว server มันเหลือเลยลองแบ่งๆ ให้คนอื่นใช้ดูบ้าง
คิดตังบ้าง ไม่คิดบ้างก็ขำๆ ไป
พอหลังๆ จริงๆ จังๆ ถึงค่อยจดเป็น thzhost.com

เป็นคำถามน่าสนใจครับ มีหลายๆ คำถามคล้ายๆ กันในนี้แล้ว ถ้าสนใจลองค้นดู และครั้งหน้า post ให้ถูกหมวดนะครับ

ของผมนี่ ส่งเมล์สปามครับพี่น้อง ตอนนั้นเข้าวงการใหม่ๆ ไม่ทราบจริงๆ ส่งอยู่สองครั้ง พอรู้ว่ามันไม่ดีผมก็เลิก

จากนั้นผมก็ไป submit ตามเว็บ
มาวันหนึ่งลูกค้าติดต่อมาหลายคนมาก เอการ submit นี่ได้ผลหรือ ก็ดีใจ แต่จริงๆแล้วลูกค้ารู้จักจากทาง google ครับ
ผมฟลุ๊คครับพี่น้อง ดันไปติด google อันดับหนึ่ง อยู่สองคำ “โฮสติ้ง”, “จดโดเมน” ติดอยู่นานครึ่งปีกว่า ประกอบกับผมศึกษาตัว mambo เลยค่อนข้างชำนาญ
เลยได้ลูกค้าแมมโบ้เยอะ แล้วก็โดนแฮกบ่อยด้วยเหมือนกัน 5555

สาเหตุที่ไปติด google อันดับหนึ่งก็ไม่มีอะไรคัรบ คงจะมาจากแบกลิงค์ ที่ผมทำพวกเทมเพลตแมมโบ้ไปแจกเว็บนอก เลยมีแบกลิงค์มากันหลายที่

สุดท้ายอยู่ตัวได้เพราะว่า ความตั้งใจแล้วก็ ฟลุ๊ค

ลูกค้ารายแรกได้มาจาก Google ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นลูกค้าอยู่ :slight_smile:

ลูกค้าส่วนมากมาจากการแนะนำต่อๆกันครับ และอีกส่วนหนึ่งคือเปิดเว็บสอนการทำเว็บและทำภาษาไทยแจก เค้าก็เลยตามมาจากเครดิตลิงก์

ลูกค้าใหม่มีมาเยอะ ก็ขาที่เคยคุยกัน แต่แปลกตรงรักษาลูกค้าไม่ค่อยจะได้ ครบปีแล้วย้ายออกเรื่อยๆ จริงๆก็ไม่อยากจะสอดไปถามเค้าว่าทำไมเค้าย้าย แต่เค้าก็บอกเองครับว่า “ที่อื่นถูกๆกว่าของคุณมากๆและให้พื้นที่กับแบนวิธเยอะมาก” ฮ่าๆไม่เป็นไร มันเป็นธรรมดาครับที่ลูกค้าจะตัดสินผู้ให้บริการที่ให้มากๆ มากกว่าตัดสินใจที่บริการ การตั้งราคาที่สูงก็เป็นการแบ่งเกรดได้ระดับหนึ่งแหละ ส่วนมากลูกค้าผมจะเป็นคนทำงานทำการแล้ว เรื่องเงินไม่ค่อยเกี่ยง ชอบการบริการมากกว่า

แต่หลายคนย้ายออกไปแล้วก็ย้ายกลับมา มีเยอะนะครับ สาเหตุเพราะย้ายไปแล้วทำไม่เป็น ถามใครไม่ได้ พอเค้าย้ายออกไปเค้าจะมาถามอะไรผม ผมก็สงวนสิทธิ์ที่จะไม่ตอบ เพราะผมต้องซัพพอร์ตลูกค้าตัวเองก็เหนื่อยแย่แล้ว ก็เลยย้ายกลับมาคืน สนุกดีเนอะย้ายไปย้ายมา -*-

ที่เจอบ่อยๆคือ ไม่รู้ว่าลูกค้าใคร เช่ากับใครก็ไม่รู้ แต่มีปัญหาดันโทรมาถามเรา พอถามไปว่าโดเมนอะไรครับ ? บอกชื่อมาไม่ใช่เว็บลูกค้าเรานี่นา เค้าแจ้งมาว่าโฮสต์ที่ใช้บริการอยู่ให้โทรมาหาคุณ คุณช่วยได้

ได้จากการให้ครับ

ช่วยเหลือคนทำเว็บนี่ล่ะ

^^

ตอนที่ยังไม่มีลูกค้า ผมให้ใช้บริการฟรีเลยอ่ะครับ
สำหรับคนที่ต้องการทำเว็บ เพื่อการกุศลหรือเพื่อสังคม (เดี๋ยวนี้ผมก้อยังให้นะ)

จาก Google เยอะครับ

เริ่มจากคนใกล้ตัวครับ lol

Adword สิคับ คุ้มค่าแน่นอน

เมื่อก่อนอาจจะใช่ แต่ตอนนี้ คงยากเหมือนกัน เพราะมีคนแห่ไปลง Adwords กันเยอะมาก ต้องแข่งขันกัน bid บาง keyword ก็แพงมากด้วย
ไม่เหมือนสมัยก่อน ตอนที่ยังไม่ค่อยมีคนไปลงโฆษณา … ช่วงพี่ทำแรกๆ แต่ละเดือนต้องจ่ายค่า Adwords สูงถึงเดือนละ 4 หมื่นกว่าบาท แต่ก็ถือว่าคุ้มครับ เมื่อเทียบกับจำนวนลูกค้าที่ได้รับ

เดี่ยวนี้พี่เอก ยังจ่ายค่า Adwords แต่ละเดือนสูงไหมครับ แล้วผลกลับมาเป็นอย่างไรบ้างครับในปัจจุบัน… นะ
เพราะเห็นคนลงกันเยอะ บิทกันสนุก
ผมทำเล่น เงินหายไปเยอะเลยครับ สงสัยยังศึกษาน้อยเกินไป SEO T_T ขออนุญาติถามนิดนึงน๊า

ผมชอบคำนี้จัง

ก่อนที่จะทำโฮสติ้ง ผมก็ทำเว็บมาก่อนแล้ว เว็บผมก็มีคนรู้จักและมีสมาชิกในระดับนึง และผมเคยทำ Search Engine มาก่อนที่กูเกิลจะได้รับความนิยมในไทย เลยอาศัยช่องทางนี้ครับ เอาโฮสไปแปะในเว็บของตัวเอง และส่วนนึงก็ได้จาก THT นี่แหละครับผม

จำไม่ได้แล้วครับ…เพราะเปิดมานาน ปัจจุบันก็จะ 10 ปี แล้วครับ
บริการดีๆ ไม่นานก็มีเองหรอกครับ ลูกค้าบอกต่อๆไปเองครับ

ไม่เคยโฆษณาขาย host เลยอ่ะ