เรื่องการใช้บริการโฮสติ่ง

วันนี้ได้ทำการปิดการให้บริการโดเมนไป 4 โดเมนเนื่องจากได้รับแจ้งจาก isp ที่ให้บริการผมอยูว่าเครื่องผมได้ทำการส่ง spam mail ไปยังโดเมนอื่น ๆ

ที่ SWH ก็เคยมีกรณีคล้ายๆ กันค่ะ ได้รับแจ้งจากทาง CSLOX ว่าทางเมืองนอกแจ้งมาว่า มีเว็บไซต์ที่อยู่ใน Server ของ SWH ทำการ Phishing (กลลวงล่อหลอกให้คนเข้ามากรอกข้อมูลบัตรเครดิต หรือ จำลองหน้าตาของเว็บให้เหมือนกับ Paypal เป็นต้น) … ทันทีที่ได้รับแจ้งก็สุ่มค้นหาดู โชคดีที่เจอ เลยทำการ Delete เว็บออกไปทันที หลังจากนั้นแจ้งลูกค้าให้ทราบ ซึ่งก็เงียบหายไปมีกล้ามาโวยวายอะไร …เงินค่าบริการที่จ่ายมาแล้ว ก็ยึดไว้ทั้งหมด เอาไปบริจาคให้เด็กนักเรียนโรงเรียนแถวบ้าน… เป็นผู้บริการต้องมีความเด็ดเดี่ยว หากเรื่องไหนเตือนได้ ก็จะเตือนก่อน หากเตือนแล้วไม่ฟัง ครั้งที่ 2 ลบเว็บทันทีค่ะ

กิจการเล็กๆ (จริงเหรอ?)

เล็กมากค่ะ เมื่อเทียบกับ STANDHOST.COM หรือ HostPacific ของท่าน Pizzaman :angel:

ลานเบียร์ช่วงอากาศเย็นๆก็ไม่เลว สงสัยต้องแยกไปตั้งกระทู้ใหม่เสียแล้ว
แต่ … คราวนี้ ผมขอเป็นผู้ติดตามแทนนะครับ ต้องหาคนดำเนินการแทนหน่อยครับ รับสมัครอาสา

แหม อันที่จริง ก็ไม่อยากจะออกหน้าออกตาสักเท่าไหร่นะคะเนี่ยะ แต่อยากให้มีการจัดพบปะกันอีกสักครั้งที่ลานเบียร์ เพราะนี่ก็ใกล้ปีใหม่แล้ว อากาศกำลังเย็นสบาย อย่างที่คุณ Pizzaman บอก … แต่ขอให้เลยช่วงหน้าฝนไปอีกสักหน่อยแล้วกันนะคะ เวลาไปนั่งจะได้ไม่ต้องกลัวฝน … หลังจากพลาดไปแล้วหลายครั้งหลายหน งานนี้ SWH จะขอออกหน้าเป็นแกนนำให้ก็ได้ค่ะ (ถ้าไม่รังเกียจว่าเป็นน้องใหม่) … ถ้าน้อง Guy อยากเจอกะพี่นุช ละก็รับรอง งานนี้ได้เจอแน่นอน แต่ให้มานั่งคุยเฉยๆ นะคะ เด็กๆ ห้ามดื่มเบียร์ค่ะ :angel:

ง่ายมากครับเนื่องจากมีผู้ให้บริการอยู่หลายรายครับในเรื่องนี้เราสามารถเช็คได้ครับว่า เราติดไหมได้โดยเข้าในใส่หมายเลข ip เข้าไปก็จะทราบแล้วครับว่าติดไหม สามารถเข้าไปตรวจสอบได้ที่ http://rbls.org/

ขอบคุณมากค่ะ … และถ้าหากเราเช็ค IP ของเราดูแล้วสมมติว่า มันถูก Backlist จะต้องทำอย่างไรค่ะ จึงจะ Clear Backlist ออกได้ … :angel:

[QUOTE]เงินค่าบริการที่จ่ายมาแล้ว ก็ยึดไว้ทั้งหมด เอาไปบริจาคให้เด็กนักเรียนโรงเรียนแถวบ้าน… [/QUOTE

:angel: :angel: :angel:

สาธุ…
สาธุ…
สาธุ…

ครับ… :lol:

สอบถามคุณ icez นิดนึงครับ

• เว็บไซต์ http://www.icez.net/ ใช้บริการโฮสของที่ใดหรือครับ รู้สึกว่าเร็วดีครับ…
  • แล้วเป็นเว็บเกี่ยวกับสคริปหรือครับ…

ขอบคุณมากค่ะ … และถ้าหากเราเช็ค IP ของเราดูแล้วสมมติว่า มันถูก Backlist จะต้องทำอย่างไรค่ะ จึงจะ Clear Backlist ออกได้ … :angel:

ดำเนินการแก้ไข เมล์แจ้งผลการแก้ไขให้กับผู้บริการที่ขึ้น back list เราว่าได้ทำการแก้ไขแล้วเพื่อขอให้เขาถอนเราออกจากระบบ

สอบถามคุณ icez นิดนึงครับ

• เว็บไซต์ http://www.icez.net/ ใช้บริการโฮสของที่ใดหรือครับ รู้สึกว่าเร็วดีครับ…
  • แล้วเป็นเว็บเกี่ยวกับสคริปหรือครับ…

เครื่องตัวเองครับ host ก็ที่ http://www.thzhost.com

ที่ load เร็วเพราะผม optimize code หน้าเว็บนั้นในส่วนของ gzip compression ทำให้ load หน้าเว็บในส่วนที่เป็น html (ไม่รวม graphic) ได้เร็วขึ้น 70% ครับ

เนื้อหาเว็บนั้นเป็นเว็บส่วนตัวครับ เป็นเว็บยำสารพัดเท่าที่อยากใส่และเวลาจะอำนวย ว่างแค่ไหนหรือมีอารมณ์ทำอะไรก็ยัดใส่นั้นหมด ^^

ที่ load เร็วเพราะผม optimize code หน้าเว็บนั้นในส่วนของ gzip compression ทำให้ load หน้าเว็บในส่วนที่เป็น html (ไม่รวม graphic) ได้เร็วขึ้น 70% ครับ

น่าสนใจมากค่ะ ทำอย่างไรค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ คุณ iCeZ :angel:

สำหรับ PHP อย่างเดียวนะครับ

ตอนเริ่มแฟ้ม ใส่ไปว่า @ob_start(‘gz_handler’);

ตอนจบใส่ @ob_end_flush();

เต็มๆ แบบนี้หรือเปล่าครับ

<? @ob_start('gz_handler'); ?>
<html>
เนื้อหาเว็บ
</html>
<? @ob_end_flush(); ?>

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ จะลองทำดูค่ะ เป็น Trip ที่มีประโยชนมากสำหรับคนทำเว็บค่ะ :angel:

เต็มๆ แบบนี้หรือเปล่าครับ

<? @ob_start('gz_handler'); ?>
<html>
เนื้อหาเว็บ
</html>
<? @ob_end_flush(); ?>

ประมาณนั้นแหละครับ รวมทั้งการประมวลผล code php ทั้งหมดก็ให้มันอยู่ในนั้นด้วย จะช่วยได้

ขอบคุณครับ จะลองนำไปใช้ดูครับ B)

ใช้กับ Mambo ได้หรือเปล่าครับเนี่ย

มันเรียนภาษาไทยที่ไหนมาฟะ เขียนไม่รู้เรื่องเลยฮ่าๆๆ B)

มันเรียนภาษาไทยที่ไหนมาฟะ เขียนไม่รู้เรื่องเลยฮ่าๆๆ B)

แหม พี่เถื่อนขา Post ผิดกระทู้หรือเปล่าค่ะเนี่ยะ … อิๆ

ขอบคุณ คุณ iCeZ อีกครั้งนะคะ เอาไปใช้ดูแล้ว ได้ผลดีทีเดียว load หน้าเว็บได้เร็วขึ้นมากเลยละค่ะ :angel:

ใช้กับ Mambo ได้หรือเปล่าครับเนี่ย

ถ้าจำไม่ผิด mambo มีตัวนี้อยู่ใน code อยู่แล้วครับ ลองหาดูใน config เกี่ยวกัย gzip compression หรืออะไรแนวนี้แหละ

[quote] [quote] มันเรียนภาษาไทยที่ไหนมาฟะ เขียนไม่รู้เรื่องเลยฮ่าๆๆ

โอโฮ… :o

สุดยอด… :huh:

คนทำโฮสที่นี่ เก่งทั้งทำโฮสเก่งทั้งทำสคริปทั้งนั้นเลย (เก่งทั้งบุ๋นและบู้เลย…เฮอๆ :stuck_out_tongue: )

อย่างที่คุณ kke บอกแหละครับ ถ้าซีพียูแรงๆ และเหลือกำลังมากๆ ก็ใช้ได้ดีครับ

แต่ถ้าพวกที่ใช้โหลด 50-60% ก็อย่าใช้ดีกว่าครับ เพราะถ้ามีคนเข้าเว็บสัก 100-200 คนต่อชั่วโมง

และโฮสเรามีการใช้ gzip กันสัก 15-20 เว็บ มีหวังซีพียูหัวใจวายครับ