กระบวนการหมดอายุโดเมน

Domain expiration and deletion process:
[i]graphic

Bravo เจ๋งมากค่ะ :rolleyes:
ขอก๊อบไปใช้นะคะ

ของ Snapname น่ะครับ

สรุปคร่าวๆ คือ โดเมนจะหลุดออกจาก registrar ก็ประมาณ 76 วันครับ หลังหมดอายุ

แก้ไขภาพเล็กน้อยให้ทันสมัยครับ :slight_smile:

ตามมาดูอีกรอบอะค่ะ

สรุปคร่าวๆ คือ โดเมนจะหลุดออกจาก registrar ก็ประมาณ 76 วันครับ หลังหมดอายุ

สรุปว่า อย่างเร็วที่สุดคือหลังหมดอายุ 36 วัน อย่างช้าที่สุดคือ 80 วัน
เนื่องจาก ระยะเวลา ขั้นแรกหลังจากหมดอายุ 1-45 วันนั้นไม่แน่นอน
ส่วนช่วง 30 กับ 5 วันนั้นตายตัว
แต่สงสัยว่าหากเราต้องการต่ออายุหลังจากโดเมนหมดอายุไปแล้ว คืออาจจะอยู่ในช่วงที่ 1 2 3 ก็ได้ จะสามารถต่ออายุได้ที่ใหนอย่างไรครับ ใครทราบช่วยบอกที :slight_smile:
ที่แน่คือโดเมนผมต้องรีบต่อก่อนหมดอายุเพื่อความชัวร์และไม่ยุ่งยาก :stuck_out_tongue:

ที่แน่ๆคือต่อก่อนหมดอายุครับ
ส่วนหลังหมดแล้ว ส่วนใหญ่ จะดึงจนสุด ไม่ปล่อยออกมาก่อน
ทั้งนี้เพราะ มีระเบียบข้อหนึ่งของ ICAAN ที่ถือว่าทุกโดเมน ต่ออายุ
ในนาม registrar อัตโนมัติก่อน 1 ปี จากนั้น 30 วัน ถ้าไม่มีรายการ
จากลูกค้าต่อเข้ามาจริงๆ จึงยกเลิก ดังนั้น registrar ส่วนใหญ่ จึงดึงสุด
อยู่แล้ว :slight_smile:

ถ้าหมดอายุแล้ว แม้แต่เพียงวันเดียว ก้อต้องไปต่อที่registrar เท่านั้นค่ะ

เกิดอะไรขึ้นหลังจากโดเมนหมดอายุ (อธิบายขยายความจากแผนภาพให้เข้าใจง่ายขึ้นครับ)

หลังจากวันที่โดเมนหมดอายุ จะใช้พื้นที่ ต่อไปได้อีกไม่เกิน 12 ชม เนื่องจาก เวลาที่แสดงใน whois เป็นเวลา EST ในอเมริกา ซึ่งช้ากว่าเมืองไทยประมาณ 12 ชม หลังจากนั้น

• วันที่ 1-45 โดเมนจะถูกตัดการเชื่อมโยงกับพื้นที่์ ผู้ที่เช้าชมเวปไซต์จะหาปลายทางไม่พบ ผู้ทีส่งอีเมล์ถึงโดเมนนี้จะถูกตีกลับว่าหาปลายทางไม่พบเช่นกัน ช่วงระหว่างนี้ เจ้าของโดเมนยังสามารถแจ้งขอต่ออายุกับผู้รับจดรายเดิม ได้ตามปกติ หลังต่ออายุแล้ว จะต้องรอ 24 ชม เพื่อให้โดเมนเข้าสู่ระบบอินเตอร์เน็ต และเริ่มต้นใช้พื้นที่ได้อีกครั้ง
  • วันที่ 45-75 โดเมนที่ไม่ต่ออายุ จะเข้าสู่ Redemption Period ซึ่งกินเวลานานถึง 30 วัน ช่วงนี้ โดเมนจะหลุดลอยไปอยู่ในอินเตอร์เน็ต ไม่อยู่ภายใต้การดูแลของผู้รับจดรายใดอีก หากเจ้าของโดเมนต้องการต่ออายุในช่วงนี้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดึงโดเมนกลับแพงมาก
  • หลังจากวันที่ 75 โดเมนจะเข้าสู่ระยะ Pending Delete ซึ่งกินเวลาไม่กี่วัน (5 วัน) หลังจากนั้นโดเมนจะถูกตัดออกจากอินเตอร์เน็ต เปิดโอกาสให้บุคคลทั่วไปจดทะเบียนได้ใหม่ สำหรับโดเมนที่มีชื่อน่าสนใจ อาจจะโดนแย่งไปทันทีที่โดเมนว่าง บุคคลที่คอยแย่งโดเมนนี้ เป็นนักเก็งกำไร หรือผู้ที่รอคอยชื่อนี้อยู่ ดังนั้น เจ้าของโดเมนไม่ควรรอให้โดเมนถูกลบออกจากอินเตอร์เน็ต เนื่องจากเสี่ยงต่อการถูกแ่ย่ง โดย บรรดานักฉวยโอกาสซึ่งมีเครื่องมือที่ทันสมัยกว่าท่าน

ขอเพิ่มเติมหน่อย
จริง ๆ แล้วหลังโดเมนหมดอายุนั้น ยังสามารถใช้งานเวปไซด์ได้ตามปกติ
ขึ้นอยู่กับแต่ละregistrar ว่าจะ delete nameserver เมื่อไหร่
ตัวอย่างเช่น registrar EASYSPACE จะdelete nameserver หลังจากวันหมดอายุ 14 วัน
หมายความว่า เวปไซด์ยังสามารถใช้งานได้ 14 วัน

ส่วนระยะเวลาในการนำโดเมนกลับมา ในกรณีที่โดเมนอยู่ในช่วง REDEMPTION
โดเมนจะสามารถใช้งานได้ภายใน 48 ชม.

จริง ๆ แล้วท่านควรสอบถามที่registrar mใช้บริการเนื่องจากแต่ละที่
จะมีperiod ที่ไม่เหมือนกัน

ที่สำคัญ policy นี้เป็นของdomain .com/.net
ส่วน .uk หรือ dot country ต่าง ๆ จะแตกต่างกัน

ดัน มี สาระ :angryfire:

แต่ทำไม บางทีผม Regis กับบาง Provider แล้วหมดอายุ มันก็ยังไม่หลุดซะทีอ่ะครับ :unsure:

รบกวนแฉ หน่อยครับท่าน

ตอนนี้อาการ registrar ต่างๆเริ่มออกลวดลายครับ ว่างๆ จะมาเขียนให้อ่าน

หรือ ท่านใดมีข้อมูลชัดๆ แฉ registrar ได้เลย

:huh: ท่านชูวิทย์แวะมาบอร์ดเราเหรอครับ…
แต่เอถ้าแฉแล้วเป็นข้อมูลที่ดี ผมก็ยินดีรับฟังครับ

รอฟังท่านๆ มาแฉกันอยู่นะครับ :rolleyes:

น่าสนใจมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
เราก็เพิ่งโดนไป เพราะลืมต่ออายุโดเมน
มารู้ตัวก็ตอนวันหมดอายุพอดี

ขุดเพื่อให้ สาระ อยู่คู่คนอ่านจ้า

ปล. อ้าวเจ๊ Tanacat แห่ง thaiadmin นี่นา ดีครับๆ

กระทู้เก่าแก่ แต่ผมเพิ่งได้มาอ่าน แล้วได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ :angel:

ต้นฉบับภาษาอังกฤษ น้องบางคนดูแล้ว อาจจะไม่ค่อยเข้าใจ เจ๊ เลยดัดแปลงแก้ไขให้ใหม่ดังนี้ ดูแล้วเข้าใจง่ายดีค่ะ อิๆ :angel:

อ่านคำอธิบายเพิ่มเติมด้านล่าง (โดย คุณ Gomazoom.com)

เกิดอะไรขึ้นหลังจากโดเมนหมดอายุ (อธิบายขยายความจากแผนภาพให้เข้าใจง่ายขึ้นครับ)

หลังจากวันที่โดเมนหมดอายุ จะใช้พื้นที่ ต่อไปได้อีกไม่เกิน 12 ชม เนื่องจาก เวลาที่แสดงใน whois เป็นเวลา EST ในอเมริกา ซึ่งช้ากว่าเมืองไทยประมาณ 12 ชม หลังจากนั้น

• วันที่ 1-45 โดเมนจะถูกตัดการเชื่อมโยงกับพื้นที่์ ผู้ที่เช้าชมเวปไซต์จะหาปลายทางไม่พบ ผู้ทีส่งอีเมล์ถึงโดเมนนี้จะถูกตีกลับว่าหาปลายทางไม่พบเช่นกัน ช่วงระหว่างนี้ เจ้าของโดเมนยังสามารถแจ้งขอต่ออายุกับผู้รับจดรายเดิม ได้ตามปกติ หลังต่ออายุแล้ว จะต้องรอ 24 ชม เพื่อให้โดเมนเข้าสู่ระบบอินเตอร์เน็ต และเริ่มต้นใช้พื้นที่ได้อีกครั้ง
  • วันที่ 45-75 โดเมนที่ไม่ต่ออายุ จะเข้าสู่ Redemption Period ซึ่งกินเวลานานถึง 30 วัน ช่วงนี้ โดเมนจะหลุดลอยไปอยู่ในอินเตอร์เน็ต ไม่อยู่ภายใต้การดูแลของผู้รับจดรายใดอีก หากเจ้าของโดเมนต้องการต่ออายุในช่วงนี้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดึงโดเมนกลับแพงมาก
  • หลังจากวันที่ 75 โดเมนจะเข้าสู่ระยะ Pending Delete ซึ่งกินเวลาไม่กี่วัน (5 วัน) หลังจากนั้นโดเมนจะถูกตัดออกจากอินเตอร์เน็ต เปิดโอกาสให้บุคคลทั่วไปจดทะเบียนได้ใหม่ สำหรับโดเมนที่มีชื่อน่าสนใจ อาจจะโดนแย่งไปทันทีที่โดเมนว่าง บุคคลที่คอยแย่งโดเมนนี้ เป็นนักเก็งกำไร หรือผู้ที่รอคอยชื่อนี้อยู่ ดังนั้น เจ้าของโดเมนไม่ควรรอให้โดเมนถูกลบออกจากอินเตอร์เน็ต เนื่องจากเสี่ยงต่อการถูกแ่ย่ง โดย บรรดานักฉวยโอกาสซึ่งมีเครื่องมือที่ทันสมัยกว่าท่าน

เยี่ยมครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้