มีปัญหาเรื่องเว็บครับ

คือผมทำเว็บให้ลูกค้ามีระบบ backend
เวลาแก้ไขข้อมูลผมลองใช้เครื่องของผมกับเครื่อง internet cafeทั่วไป ก็แก้ไขข้อมูลได้ตามปกติ
แต่เครื่องภายในของออฟฟิศลูกค้าแก้ไขไม่ได้ แก้แล้วข้อมูลหายหมดเลย
เป็นเพราะอะไรครับ งงมากมาย

** ก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาแสดงผลไม่เหมือนกัน ผมเห็นแบบนึง เครื่องลูกค้าเป็นอีกแบบนึง (เป็นตัวที่ไม่อัพเดท)

คุณใช้บราวเซอร์อะไร?

ลูกค้าใช้บราวเซอร์อะไร?

ทดสอบกับ เว็บบราวเซอร์ หลักๆ ที่คนนิยมใช้ทุกตัวหรือเปล่า?

ขอดูภาพได้มั้ย?

และขอดูเว็บด้วยครับ

:slight_smile:

ไม่ได้เป็นที่ browser แน่นอนครับ
ผมคิดเอาเองว่าเป็นที่ network ขององค์ลูกค้าเองรึเปล่า

thaiopp.com ครับ

อาจจะเป็นที่ browser ต่างชนิดกัน เช่นอย่าง FireFox กับ IE
IE สั่งให้เปิดหน้าใหม่ Session จะใช้ร่วมกันได้ แต่ถ้า FireFox จะกลายเป็น Session ใหม่
(เห็นบอกว่าไม่เกี่ยว ก็ตัดประเด็นนี้ไป)

ส่วนเรื่องที่ว่าแก้ไขแล้วข้อมูลหายหมด ทางคุณอาจจะต้องลองตรวจสอบโปรแกรมว่า
ก่อนการ save ข้อมูลลงนั้น มีการ validated ข้อมูลทุกส่วนหรือยัง ถ้าไม่ถูกต้องก็ไม่ save

ทดสอบทุก browser แล้วครับ (ผ่าน)

ระบบเขียนลง text file >>> chmod เรียบร้อย

แต่สงสัยว่าเวลาแก้ไขข้อมูลผมลองใช้เครื่องของผมกับเครื่อง internet cafeทั่วไป ก็แก้ไขข้อมูลได้ตามปกติ
แต่เครื่องภายในของออฟฟิศลูกค้าแก้ไขไม่ได้ แก้แล้วข้อมูลหายหมดเลย เป็นหน้าขาวๆ

ลูกค้าเป็นองค์กร มีระบบ network เลยสงสัยว่าอาจเกิดจากระบบภายใน

น่าจะเกิดจากพวก session หมดอายุ ก่อน submit

ลองเอาเครื่องโน้ตบุ๊ค ไปจิ้มสายแลน แล้วแก้ไขดู

เป็นที่เครื่อง หรือเป็นที่ network จะได้ รู้มากกว่าเดิมอีก

เกี่ยวกันเปล่าหว่า - -

อืมใช่ ลองแบบนั้นดู ชักอยากรู้เหมือนกัน