เทอมนี้ มีเรียน เทคโนโลยีการถ่ายภาพ อยากได้ กล่องซักตัวแนะนำหน่อยน่ะ

เทอมนี้ มีเรียน

เทคโนโลยีการถ่ายภาพ
Technology of Photography

อยากได้ กล่องซักตัวแนะนำหน่อยน่ะ

เป็นดิจิตอน

แนะนำ Nikon นะครับ มองๆหาที่จัดเป็นชุด KIT ดูครับ (ผมใช้ Canon) แต่ผมเชียร์ Nik ครับ :slight_smile:

แนะนำ 500D ครับ

ตาหนึ่ง ใช้ Canon ตัวไหนหว่า

d90 เยยใช้แล้วหล่อ

ผมใช้ Canon 350D ครับ กล้องไม่ค่อยเกี่ยว อยู่ที่ Lens ครับ

• กล้อง DSLR ต้องเก่ง Manaul

[quote author=paktaihost.in.th link=topic=20128.msg191234#msg191234 date=1244738455]
ตาหนึ่ง ใช้ Canon ตัวไหนหว่า

ภาพนี้จาก Nikon สังเกตุว่าจะคอนทราสสูงกว่าเลนล์ Canon

compact
focus -> เชะ

ง่ายดี เบาด้วย

ฮาาาา

อ้าว

กล้องไม่เท่าไหร่ รุ่นใหนก็ได้ที่ซื้อไหว
แต่ เลนส์ นี่สิ อีกหลายตัง

กล้อง (Body) 16000up
Flash 15000
Lens เริ่มต้นที่ Sigma ราคาประมาณ 13000-16000 มาใช้แทน kit ซักตัวก่อน

ชอบสีอ่อนนุ่มก็ Canon ถ้าชอบสีจัดจ้านก็ Nikon

ปล. Flash + Lens ค่อยตามมาทีหลังได้ถ้างบไม่ถึง ใช้ Body + เลนส์ติดกล้องไปก่อน

จขกท บอกอย่างนี้มันต้องถอน … ถอนวิชาเรียน เจอราคากล้องเข้าไป lol

เรียนถ่ายภาพก็ต้องซื้อหรือใช้กล้อง

ลองดู Pentax เป็นตัวเลือกด้วยครับ

มีรุ่นที่ราคาย่อมเยาว์ และ ถ่ายออกมาสวยเลย ไม่ต้องปรับไรมาก หลังถ่าย ครับ

เข้าดุเว็บนี้ได้ครับ

nik ถ้ามีงบเล่น D90 ใช้ยาวๆ เลยครับ
แต่ถ้าไม่มีงบมาก ลองดูพวก D80 มือสอง ก็ได้ครับ ไปหาแถวๆ thaidphoto ก็ได้ครับ :wink:

อ้อ ต่ำกว่า D80 ไม่แนะนำนะ เพราะว่าเรียนเรื่องถ่ายภาพอาจจะต้องการ feature manual เยอะหน่อย แต่ดีที่สุดน่าจะเล่น D200 มือสองขึ้นไป จะได้อรรถรสในการเล่น manual เต็มๆ ครับ เพราะว่ามันวัดแสงให้ lens manual ได้ด้วยครับ

[quote author=ชา (cha) link=topic=20128.msg191278#msg191278 date=1244775364]
เรียนถ่ายภาพก็ต้องซื้อหรือใช้กล้อง

กล่อง = กล้อง ???

แวะเข้ามาอ่าน เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า เทอมนี้เรียนเทคโนโลยีการถ่ายภาพ อยากได้กล่อง…