ใบขับขี่

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน …ไม่สามารถยึดได้

มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน …ไม่สามารถยึดได้ …ออกใบสั่ง
ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์ แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลา…ทางหลวงหรือ…จราจร

และแม้แต่…สายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของ… ต่อไปถ้า…จะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
ถ้า…เอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร …ก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก

ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไปทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย

โดนเรียกที่ไรมันยึดทุกทีเลยเซ็ง

lol เป็นเรื่อง ปกติแล้วครับ สำหรับผมอ่ะนะ
ตรงแยกสาทร ไปถนนสวนพลู มีแท็กซี่ จอดเลนซ้าย ประจำเลยน่ะ
ผมออกเลนขวา ยังไม่ถึง 1 นาทีเลย จ๊ะเอ๋ เบบี้ ครับ
เถียงไม่ออก เสียอารมภ์ด้วยนะ แล้วแท็กซี่มาจอดทำซากอะไร ก็ไม่รู้
ออกใบสั่ง ไม่วิ่งชิดซ้าย แล้วจะให้ผม ขี่รถเหยียบแท็กซี่หรือ อย่างไร :angryfire:

จริงๆ หลักการ ควรจะเป้น อย่างนั่น แต่ ตำรวจ เขามีข้ออ้าง

อันนี้เป็นข้อมูลจริงๆ ใช่ไหมครับ

บางครั้ง…เราก็ต้องวัดใจกับเจ้าหน้าที่ครับ แต่โดยปกติผมเจอผมก็ยอมรับผิดตรงนั้น ให้ดูบัตรได้ แต่จะยึดไปจริงๆไม่ยอมแน่นอน ต้องออกใบสั่งให้ และคืนบัตรขับขี่ครับ อันนี้เถึยงเจ้าหน้าที่ไปเลยครับ

ส่วนโดนยัดความผิด มันเป็นเรื่องจะเรียกค่าเสียเวลา ก็ให้ค่าเสียเวลาไปตรงๆ
ไม่เช่นนั้น…คุณเจ้าหน้าที่ก็ออกใบสั่งมา และบอกไปว่าจะรีบไปทำธุระครับ ก็บอกไปว่ามีเวลาไปเสียค่าปรับ 7 วันตามกฎหมาย ก็แค่นั้น

เมื่อคืนวันอาทิตย์ก็โดนที่หน้าตึก Cyber World นั้นแหละ… ออกมาประมานตีหนึ่งกว่าๆ ขับออกมาก็ตัดเข้าจะเข้าถนนรัชดา ซึ่งมันเป็นเส้นขีดคู่

งานเข้า…ข้างหน้าเลย เจ้าหน้าที่ก็ให้เปิดกระจกขอดูใบขับขี่ ผมก็ให้ดู แล้วบอกว่าส่องไฟดูได้ครับ ก็เจรจากันสองสามคำก็ไล่ให้ผมไป (แล้วเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า) คราวเจออีกโดน (ฮ่าฮ่า)

บางทีเห็นเราเถียงอย่างมีสิต เจ้าหน้าที่ก็ขี้เกียจๆเหมือนกัน แกล้งเจรจาดึงเวลาให้รถมันติดๆก็ช่วยได้เยอะครับ lol lol lol

เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถขอเรียกเก็บใบขับขี่เราเป็นการชั่วคราวได้ครับ ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522

“ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง”

ใบสั่งที่ตำรวจให้มา สามารถใช้เป็นใบขับขี่ชั่วคราวได้ 7 วันนับตั้งแต่วันที่ออกใบสั่งครับ

ผมโดนยึดมาหลายปีแล้วครับ ไม่เคยไปเอาเลย

แล้วทำยังไงหรอครับผมมยังต้องยอมจ่ายเลย

อย่าว่าแต่ใบขับขี่เลยครับ รถทั้งคันเขายังยึดได้เลยครับ ตร.เขามีกฎหมายรองรับครับ
จะกล่าวว่า ใบขับขี่ยึดไม่ได้ เป็นความเข้าใจผิดน่ะครับ

ถูกต้องแล้วครับ

นี่แหละคือช่องที่ตำรวจเล่น เคยโดนแบบใบสั่งซ้อนสองใบในวันเดียวกันไหม

ขอบคุณครับที่อัพเดทข้อมูล เกือบไปแล้วไหมหละผมยิ่งเถียงตำรวจบ่อยๆอยู่

ใบขับขี่?

เป็นยังไง ละไอ้ใบขับขี่ บอกหน่อยซิ ว่าต้นเป็นยังไง
เป็นยังไง ละไอ้ต้นขับขี่ บอกหน่อยซิ จะเด็ดใบ…มาฝาก

ไม่เคยเห็นเลยแหะ (บอกกับตำรวจไปงี้ก็ไอเดียบรรเจิดดีครับ)

แบบใหม่สามารถนำไปวิ่งในประเทศ อาเซี่ยน ได้ด้วยน่ะ

คุยดีๆครับ มีปัญหา ผมว่าที่เป็นเรื่องเป็นราวเพราะว่าไปพูดไม่ดีกับเจ้าหน้าที่ด้วยก็ส่วนหนึ่งครับ ผมเคยเจอโดนเรียก ผมก็สอบถามว่า ผมผิดตรงไหน อ่อ โอเคผมผิดจริงครับ ผมไม่ทราบว่าว่า ต้องรอสัญญาณไฟก่อนเลี้ยว เจ้าหน้าที่ก็ดีครับ แนะนำ สั่งสอน แล้วก็ปล่อย ถ้าแบบไปโวยวายมีสิทธิโดนยาว อิอิ เจอกล้องมาแล้วด้วย 500 บาท เคลียร์ไม่ได้ ปกติโดนยังไงก็ 100 เดียว ให้เขียนใบสั่งมาเหอะ

ได้งัย !..ระวังนะครับ

ไหนๆ ก็พูดถึงเรื่องใบขับขี่ และ การปฎิบัติหน้าที่ของตำรวจจราจรแล้ว ผมขอฝากอีกเรื่องหนึ่งนะครับ เคยคุยกันใน THT นี้นานหลายปีแล้ว แต่ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ ว่า การขับเลนขวา ตำรวจมีสิทธิ์ปรับหรือไม่

อ่านจาก นสพ. จะเห็นว่าใช้คำว่า “ตีความ” การตีความของ จนท.แต่ละท่านย่อมไม่เหมือนกัน
ดังนั้น เส้นไม่ใหญ่ แบล็คไม่ดี ไม่ชัวร์ว่ารถและเอกสารทุกอย่าง 100% อย่าไปมีเรื่องกับ จนท.ดีที่สุด ทำให้ถูกไว้ก่อนสบายใจ เถียงเรื่องนี้ได้ เดี๋ยวเจอเรื่องอื่นจนได้ โดยเฉพาะรถปิ๊คอัพ ถึงรถเก๋งก็เถอะเจอวิ่งเลนขวาไม่ผิดแต่เขาบอกวิ่งเกินกฎหมายกำหนด 90 กม./ชม. ก็โดนอยู่ดี หรือจะเถียงว่าวิ่งไม่ถึง 90 ท่านก็จะบอก วิ่งช้าไปวิ่งเลนขวา กีดขวางการจราจร อ่ะผิดอีกแหละ

มีเพื่อนเป็นตำรวจอยู่แถวพัทยานี่แหละ

มีทั้ง…ดีและไม่ดี แล้วแต่ดวงครับว่าจะเจอแบบไหน