ผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

lolถ้าผมจะไปวางเครื่องเซิฟเวอร์ ต้องเตรียมโปรแกรมไรบ้างคับ
เครื่อง จะเอาไปทำบริการเปิดเซิฟเวอร์เกมส์RO หรือ ทำPortRadioอะคับผม

ผมว่าจะใช่ serve2003 หรือ CentOS ตัวไหนดี
อยากจะทำให้มีโดเมนส่วนตัว เช่น www.club-dek.playinthai.com เหมือนของพี่ ไม้ อะไรอย่างนี้อะคับ
แล้วsqlควรใช่ของไรดีเวอร์ชั่นไหนดี

ขอความกรุณาด้วยนะคับ

:wavey:ขอบคุณอย่างสูง :wavey:

เอาเป็นข้อๆ ก่อนนะครับ

ขึ้นอยู่กับความสามารถครับ เพราะเป็น server เฉพาะ ที่ไม่ต้องการ user เข้ามาจัดการอะไรมาก ถ้า config ได้เองก็ config ไปเลย

ส่วน OS ที่เลือก็ตามถนัดเลยครับ บอกไม่ได้ว่าตัวใหนจะดีกว่ากัน(window 2003 server แพงนะ 55)

set nameserver นิดเดียวก็สามารถทำแบบนี้ได้แล้วครับ เมื่อติดต่อผู้ให้บริการแล้ว ก็ขอให้เค้า set ให้ก็ได้ ถ้าใจดีพอนะ

MS SQL และ Oracle แพงมากครับ แนะนำเองให้เป็น Mysql ก็พอ ปรับแต่งนิดหน่อยก็รองรับคนเป็นแสนๆ ได้ ส่วน version stable ล่าสุดเลยครับ

ไอ่ที่แพงที่สุดอะคือค่า ขึ้นศาล ยัดทนาย กับ AsiaSoft

5 5 5 ใช่คับผม นี้กะจะโทรไปสอบถามทาง AsiaSoft สะก่อน

ไม่เห็ฯต้องทำอะไรเลย

เตรียมใจอย่างเดียว

เดยวผมจัดให้

ฮาาาาาา

ฝากถามด้วยนะครับว่า มี โปรแกรมเปิด เซิฟ แบบ Asiasoft มั้ย
ถ้ามีขอยืมหน่อย