ให้เว็บอยู่โฮสหนึ่ง แต่อีเมลอยู่อีกโฮสหนึ่ง ต้องทำอย่างไรครับ

ถ้าเว็บเราเช่น www.xyz.com [url=http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,42085.0.html] อยู่ี่ที่โฮสที่ 1 แต่ว่าถ้าใครส่งอีเมลมาหาเราเช่น someone@xyz.com ให้ส่งไปที่อีกโฮสเช่นโฮสที่ 2 ต้องทำอย่างไรครับ ต้องไปตั้งค่าใน domain DNS หรือเปล่า แล้วมันมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ก็ทำ email forwarding ไปโฮสต์ที่ 2 ซิครับ (ไม่รู้ว่าผมเข้าใจคำถามถูกมั้ยนะครับ)

แก้ dns ตามนี้ครับ

xyz.com (A) IP Web Hosting
www.xyz.com (CNAME) xyz.com
mail.xyz.com (A) IP Mail Hosting
xyz.com (MX) [10] mail.xyz.com

สองบรรทัดแรกบอกว่าถ้าจะเข้า web ทาง url www.xyz.com กับ xyz.com ให้ติดต่อไปที่เครื่อง web hosting
บรรทัดที่สาม บอกว่า mail.xyz.com อยู่ที่ mail hosting ip อะไร
บรรทัดสุดท้าย บอกว่า ถ้ามีต้องการจะส่งเมล์มาที่ someone@xyz.com ให้ส่งไปที่ mail.xyz.com ครับ

การ config client ให้ใช้ SMTP/POP3 เป็น mail.xyz.com ครับ

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ จะไปลองดู

หาก CP เป็น DA ต้อง จุด . หลังโดเมนเนมด้วยนะครับ ข้างหน้าหนะ
เช่น www.xyz.com. (CNAME) xyz.com

แก้ mail กับ mx ชี้ไปปลายทางพอครับ

เช่นใน da ใช้ mail a ip
mx ip ได้เลย

ขอบคุณครับ สำเร็จจนได้ จริง ๆ คือผมใช้เว็บสำเร็จรูปอยู่ที่ readyplanet แต่ว่าระบบ pop3 ของเขาไม่ค่อยดี แล้วก็แพงด้วย พอดีผมมีโฮสเหลืออยู่อีกที่หนึ่งและมีฟังก์ชั่นเมลที่ดีกว่า ก็เลยจะให้อีเมลทั้งหมดแทนที่จะไปที่ readyplanet ให้เข้าไปที่โฮสที่ผมต้องการ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ถามไม่ผิดที่เลยจริง ๆ