น้องใหม่อ่อนหัด

เท่าที่ผมทราบมาว่า ตามปกติแล้ว การจดโดเมนเนมนี่ ต้อง 1 ip ต่อ 1 โดเมน ใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมต้องการจด หลายโดเมนต่อ 1 ip นี่ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ คือ ผมจะจดเป็น .th อ่ะครับ รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยด้วยนะครับ :huh:

ไม่ต้องห่วงครับ ตรงนี้ control panel ดูแลให้เองอยู่แล้ว :slight_smile:

อธิบายง่ายๆนะครับ

โดเมน = ชื่อจริง ชื่อเล่น ฉายา (ชื่อคนละชื่ออาจเป็นคนๆเดียวกันได้)
ip = บ้านเลขที่ / ตำแหน่งที่อยู่
โฮส = ตัวบ้าน (1 หลัง ต่อ 1 บ้านเลขที่ ขึ้นไป)

โดเมนก็คือชื่อครับ จะจดกี่ชื่อก็ได้ ไม่จำกัด
ในแต่ละโดเมนก็จะระบุ dns ว่าใช้ dns ตัวใหน
ซึ่ง dns จะทำหน้าที่ตอบว่า โดเมนนี้อยู่ที่ ip อะไร

เมื่อเราจดโดเมน ก็คือเรามีชื่อแล้ว แต่ยังไม่มีบ้านอยู่ ก็ต้องไปหาบ้านเช่าหรือซื้อบ้านซักหลังครับ
ซึ่งมีตั้งแต่บ้านที่ให้อยู่ฟรี เช่าถูก เช่าแพง ขายถูก ขายแำพง และบริการหลังการขายที่ต่างกันไป

การจดโดเมนไม่ยากครับ ปีละ 350-600บ
แต่การเลือกโฮสนี่สิมีทุกรูปแบบให้เลือกใช้

ออ ถ้าจะจดเป็น .th มัีนมีให้ใช้อยู่อันเดียวคือ .in.th
ซึ่งพวก .co.th .or.th .go.th เป็นของบริษัทหน่วยงานราชการและองค์กรต่างๆ
เช่นถ้าคุณเปิดบริษัทก็จะสามารถจด .co.th ได้ 1 ชื่อต่อ 1 บริษัท โดยต้องแสดงหลักฐานประกอบ
ผมว่ามัน limit ตรงนี้มากกว่า

ท่านอาจารย์ KKE ตอบได้ Clear มากๆ เลยค่ะ… ขอบคุณแทนคุณ mean_of_max ด้วยนะคะ :angel: