ขอระบายกับปัญหาที่ไม่ยอมหมด

ใครที่พอเคยใช้ ฟรีสคริป pligg บางครับ อยากทราบว่ามันทำให้โหลดหนักขนาดไหนเอาที่แบบว่าเข้าเว็บอื่นใน vps

BW น้อยมากครับ 4000K/s นี้มัน ไม่ถึง 1Mbps เลย หรือผมดูผิด

ไปดู Apache Extended-Status คู่กับ Mysql Process List ครับ (ก่อนถามว่าทำยังไง ไปค้นกระทู้เก่าๆดูก่อน)
ถ้า Apache เต็ม มันก็เข้าไม่ได้ทุกเว็บในเครื่องหล่ะครับต้องหาเว็บต้นเหตุให้เจอ

ก่อนอื่นง่ายสุดก็ดู top ก่อนว่าอะไรหนักสุด

แต่ตอนนี้ทั้งvps มีอยู่ 2 โดเมน แต่ใช้จริง 1 โดเมน

จำได้ว่ามีมาปรึกษาแล้วหลายวันก่อน พร้อมกับให้ทดลองเข้าเว็บ… vps บ้าอะไรกัน เปิดเว็บ 1 นาทียังไม่มา กด F5 รูปก็ค่อยๆมา

Apache เต็มไม่จำเป็นต้องโหลดหนักครับ
ถ้า script ทำงานแล้วไม่ยอมจบ มันก็ค่อยๆค้างทีละนิดจนเต็มในที่สุด ต้องกำจัด script เจ้าปัญหาออกไป
เปิด Extended Status ดูก็รู้แล้ว

แสดงว่าสคริป pligg มีปัญหาจริง ๆ ใช่ไหมครับ ผมจะได้ไม่ใช้ เพราะผมว่าผมก้ไม่ได้โมอะไรเหมือนกันนะ เอแล้วอย่างนี้คนลง สคริป ตัวนี้อย่าง dekdigg duocore.tv

เข้า ssh แล้ว top มาให้ดู กับทำ Apache Extended-Status ดู Slot ว่าเต็มไหม แค่นี้ก็ทราบสาเหตุแล้วครับ

lol ไม่กล้าเข้าครับเดียวหาว่าผมทำไรให้เครื่องเสียหายอีก (ทั้งที่ยังไม่เคยเข้าเลย แต่เคยเข้าตอนพี่เค้าทำให้ดูแค่นั้น) อยู่เฉย ๆ ดีกว่า ใช้ได้ก็ใช้ ใช้ไม่ไ้ด้ก็ปล่อยยให้คาใจอยู่อย่างนี้แหละ จะได้เตือนใจด้วย ผมเจ็บมาเยอะอยากให้ทุกคนเจ็บเหมือนผมบ้าง เอ้ย อยากให้ทุกคนสู้เหมือนผมบ้าง

ผมทราบความในใจน้องหมด แต่โลกนี้มีเส้นขีดกั้นพรมแดน จำไว้แค่ว่า… เงินหาเมื่อไรก็หาได้ครับ ไม่เป็นไร…เงินหมดก็หาใหม่ได้… แต่อย่าหมดใจที่จะหาเงินครับ

ปล. เอาความข่มขืนไปทิ้งแม่โขง…สักแบนก็ด้ายยย :beer:

pligg เคยโดน โฮสต่างประเทศเตะ

:smash:

ขมขื่นดีกว่าครับ ข่มขืนเด่วจะพลาดได้

ปัญหาแบบนี้นะเจอมาเยอะแล้วหุหุ

คนเข้าในเวลาเดียวกันไม่ถึง 50 คน แต่ทำ Server Load ไปทั้งเครื่อง

Word press อันดับ 1 ที่เป็นปัญหาที่ผมและลูกค้าแก้ไม่ตกขณะนี้ (มีไม่กี่เว็บที่เกิดอาการแบบนี้) สาเหตุเกิดจาก mod rewrite ทำให้ Apache ตัองทำงานหนัก CUP พุ่งขึ้นสูงมาก เมื่อ Suspend ไปชั่วคราว CPU ลดลงอย่างเห็นได้ชัดและกลับสู่สภาพปกติในไม่ช้า อยากจะบอกว่าเว็บคุณเข้าเยอะ Traffic มากไม่ได้เป็นปัญหากับ Host เลยครับ แต่ถ้า Script ทำงานไม่ดีคนเข้า 10 คนก็ทำ Server ล่มได้

บางคนว่าพวกทำเว็บบอร์ดทำงานหนัก สำหรับพวกเวฐบอร์ดนั้นทำงานหนักอยู่ที่ Mysql ตรงนี้จะหนักเพราะคนเข้าเยอะ แน่นอนครับเมื่อคนเข้าเยอะๆ แล้วหนักลูกค้าก็มักยินดีจ่ายเพิ่มเพื่อใช้ VPS จึงมักไม่ใช่ปัญหาสำหรับเราเลย

อันนี้ที่ผมแปลกใจคือผมเป็น Admin ดูระบบให้กับ Hosting เจ้าหนึ่งที่จ้างให้ดูแล ซึ่งมี dekdigg รวมอยู่ในนั้น
ขอพูดถึง Dekdigg นิดครับ

ถามว่า dekdigg เคยมีปัญหามั้ย บอกตามตรงเคยครับแต่ก็ได้คุยกับเจ้าของเว็บว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง เขาเคยถามว่าจะเช่า VPS ดีมั้ย ผมบอกว่าต่อให้เ่ช่า VPS ก็ไม่หายให้แก้ Script โดยผมได้ตรวจสอบและแนะนำว่ามีคำสั่งอะไรบ้างที่ถูก Query ใน Mysql แล้วใช้เวลานาน เขาก็ไปแก้จุดนั้นจนหมด ทุกวันนี้ Dekdigg ทำงานได้เร็วมากๆ รองรับคนเข้ามากมาย เกิดจากการแก้ Script แค่ไม่กี่จุด ต้องยอมรับว่าทีมพัฒนาของเขาเก่งมาก

ทุกวันนี้คนคงจะพูดว่า cms ตัวนั้นตัวนี้ทำให้โหลด วันนี้ผมขอยืนยันนอนยันว่าถ้า WP เริ่มกิน CPU เมื่อไหร่ มันก็จะหนักเป็นเท่าทวีของ CMS ทุกๆตัว

VPS

ถามต่ออีกนิด แล้วผมสังเกตจาก mrtg นะครับ CPU Utilization ไม่เห็นกระดิก ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้น ที่จะเห็นมีขึ้นลงก็แค่ Traffic Load , Load Average ,Established TCP Connections

ทําอยู่เวบไหนหรอครับ pm มาบอกกันหน่อย ผมก็ทําอยู่เผื่อมีไรแนะนําได้

web connect ค้างแล้วไม่ยอม reply ครับ
ต้องดู apache extended status นั่นแหละครับถึงจะบอกได้ว่ามาจากไหน

อยากได้สคริปแบบ dekdigg ไปเอาที่ thaiseoboard.com ครับ เจ้าของแจกไว้เห็นบอกเป็นสคริปตัวเดียวกับ dekdigg
แต่ขอเครดิต dekdigg ไว้ฟุตเตอร์

ข้อสังเกตุ… ทำไม Technical Support ไม่ช่วยดูหรือครับ น้องได้แจ้งฝ่ายบริการเขาถึงปัญหาหรือเปล่า หากเป็นการบ่นๆโดยที่ยังไม่ได้ขอความช่วยเหลือจากงานฝ่ายบริการก่อนเลย น้องก็ทำไม่ถูกต้อง

หากน้องแจ้งปัญหาต่างๆให้กับฝ่าย Technical Support แล้วๆแก้ปัญหาไม่ได้ หรือไม่ได้แก้ปัญหาให้เลย ก็คืนงานบริการแก่กันไปเถิดครับ

พูดตรงๆงาน backend ของ vps server มันมีการ config/tuning กันอย่างต่อเนื่องในระยะแรกๆระยะหนึ่ง และปัญหาแบบนี้ ผู้ที่รู้ดีและมีทักษะมากที่สุดก็คือผู้จัดทำ vps server เครื่องที่น้องอยู่ครับ หากไม่มีทักษะ ก็คงเอางานเอาความสำคัญของเราไปฝากชีวิตไม่ได้หรอกครับ

ซื้อมาแล้วมานั่งแก้นั่งซ่อม… เกินไปครับ :smash: