มาอ่านเถอะแล้วจะรู้ โฮสดี๊ดี

ที่มาตั้งกระทู้อีกเพราะ เริ่มเบื่อโฮสรายปีน่ะครับ อันนี้ความเห้นส่วนตัวครับ
คือตอนที่จะซื้อโฮสนะ บริการอย่างนั้นบริการอย่างนี้ โฮสดีไม่มีล่ม ดูแล24ชม
พอรับเงินไปปั๊บแรกก็ดีครับเทคแคร์ตลอด ผมความรู้น้อยครับ เขียนโค๊ต แก้โค๊ต php html อะไรก็ไม่ค่อยเป็น ครับ
พอผ่านไป3เดือนขึ้นเริ่มหายคิดต่อไม่ได้ งานเยอะ ไม่อยู่ เว็บล่มคนดูแลโฮสไม่อยู่ ทำไงล่ะ ทำใจต่อไป
พอมีอีกเวปผมก็ไปเช่าอีกโฮส ก็เลยเป็นที่มาที่ไป ของการอยากได้โฮสเดียวกันราคารายเดือน
ล่าสุดครับ ขอเหน็บนิดๆครับ ขึ้นต้นด้วย ???.com ผมใช้บริการตัดบัตรเครดิตผ่านเว็บไซต์ ตอนกำลังดึงเงินมันเออเร่อครับพี่น้อง
ผมก็คิดว่าเงินยังไม่ไป ตัดอีกที คราวนี้โอเคผ่าน และก็แจ้งการโอนเงิน และได้รับพื้นที่เรียบร้อย ผ่านไปประมาณอาทิตย์นึงเข้าไปเช็คเครดิต เฮ้ย เงินเพิ่มได้ไง งงละ เช็คดู จ่ายไปสองครั้ง โทรไปโอเคตัดเกินไปจริงๆ

ถ้าคุณมีปัญหาต้องการจะแฉ ก็ประกาศชื่อโฮสต์ไปได้เลยนะครับ และควรตั้งกระทู้ในหมวดไกล่เกลี่ยระงับข้อพิพาท ทางโฮสต์ที่ถูกพาดพิงจะได้มีโอกาสได้ชี้แจง เพื่อความเป็นธรรมทั้งสองฝ่าย

เห็นด้วยกับคุณเอก

แต่เรื่องไวรัส…ผมว่าคุณควรเช็คเครื่องคุณก่อนครับ เพราะไม่เคยพบ Linux ติดไวรัสแล้วแพร่ในเครื่องเซอร์ฟเวอร์ได้ครับ ที่พบๆแต่ผ่านมากับเครื่องที่อัพโหลดนะ

น่าจะเขียนแยกเป็นเรื่องๆและเว้นวรรคให้อ่านง่ายกว่านี้อีกนิดครับ

???.host.com
พาดพิงถึงหลายคนนะเนี้ย

ติดไวรัส index โดนแทรก code เข้าไปในไฟล์แน่ๆ
อันนี้สาเหตุเกิดมาจากเครื่องคุณเลยนะครับ
ติดไวรัส FTP เป็นกันเยอะครับ
อ่านประกอบเพิ่มเติมได้ที่

ไม่มี antivirus ตัวไหนที่กันได้หรอกครับ เพราะคุณเล่นโดนแฮก password ทาง FTP เลย
และcode ที่แทรกเข้าไปในไฟล์ก็เป็นแค่ script พวกเปิดหน้าใหม่บ้าง pop-up บ้าง
Antivirus สแกนไม่เจอหรอก
และถ้าหนักๆ ก็จะโดนฝัง Bot phishing ด้วย
ปัญหานี้จะให้โทษก็ไม่สามารถโทษโฮสได้นะครับ ถ้าหากผู้ใช้งานขาดความระมัดระวัง
ไปใช้งานเครื่องที่ติดไวรัสอยู่ ปัญหาแบบนี้ก็จะเกิดขึ้นมาครับ

[Edit By MOD]

ขออนุญาตแก้ไขชื่อโฮสที่เขียนย่อๆไว้ เพื่อลดปัญหาความเข้าใจผิดครับ

เห็นด้วยกับ คุณพี่เอก น่ะครับ…

เรื่องไวรัส ผมก็เจอ
เครื่องผม clear
เครื่อง server clear
แต่เครื่องเพื่อนข้างๆไม่ clear
มันเป็นไวรัสพวก arp spoof ปลอมตัวเป็น gate way ทุกเครื่องในเครือข่าย เวลาฝชบานเครือข่าย จะต้องผ่านเครื่องที่ติดตไวรัสก่อน แล้วมันไปแทรก packet กลายเป้นทุก packet

[quote author=สายลมแสงแดด link=topic=18571.msg175771#msg175771 date=1238642797]
เรื่องไวรัส ผมก็เจอ
เครื่องผม clear
เครื่อง server clear
แต่เครื่องเพื่อนข้างๆไม่ clear
มันเป็นไวรัสพวก arp spoof ปลอมตัวเป็น gate way ทุกเครื่องในเครือข่าย เวลาฝชบานเครือข่าย จะต้องผ่านเครื่องที่ติดตไวรัสก่อน แล้วมันไปแทรก packet กลายเป้นทุก packet

หลักของการ scan virus อย่างหนึ่ง คือปิดการทำงานของ System restore ก่อนเพราะ virus มันฉลาดวิ่งไปหลบในนั้น
แล้วก็ scan ใน Safe Mode ก่อนครับ ถึงจะมา scan ใน Mode ปรกติ
ยิ่งถ้ามีแผ่น cd ที่มีโปรแกรม boot mini winxp เอามา boot เครื่องก่อน แล้วเปิด view all file ดูพวก file แปลกๆใน root ของ drive ยิ่งจะออกได้หมดจรดเลย

ตั้งแต่ใช้ mac มา ไม่เคยเจอไวรัสเลย อยากเจอจริงๆ

MAC OSX Leopard เทพแห่ง OS (แต่ก็ไม่แพ้ Ubuntu)

อยากได้แวะมาหาที่ office เดี๋ยว copy ให้

ฆ่าไวรัสเรียบร้อยแล้วก็ยินดีด้วยครับ ครั้งนี้ก็ใช้โฮสต์ได้อย่างสบายใจได้เลย ปลอดเชื้อ

ฆ่าให้เกลี้ยงนะครับ อย่างนี้มันเยอะมากเลย ลองหา spybot กับ a-squared