อยู่หอพักไม่มีโทรศัพท์ จะต่ออินเตอร์เน็ตอย่างไรดีค

ผมอาศัยอยู่หอพักครับ ไม่มีโทรศัพท์สายตรง
เลยอยากทราบว่าเราจะสามารถต่อเน็ตด้วยวิธีใดบ้างครับ
และต้องใช้งบประมาณเท่าไร

ตอนนี้ผมทราบวิธีเดียวก็คือต่อด้วย PCT
ไม่ทราบว่าใช้ PCT ต่อเร็วไหม และมีค่าใช้จ่ายเท่าไร(ค่าเครื่องโทรศัพท์+อุปกรณ์)

นอกจาก PCT ยังมีวิธีต่อเน็ตด้วยวิธีอื่นไหมครับ

ลักษณะการใช้งานของผมก็คือ

• ดูเว็บทั่วๆ ไป
  • เล่น MSN Messenger
  • ftp เพื่อ upload ไฟล์
  • เล่นเกมส์ออนไลน์(ถ้าได้ก็ดี)

:slight_smile: :slight_smile:

เรียงตามลำดับความเร็ว และความเสถียร
1 hutch
2 edge (Dtac)
3 gsm (AIS)
4 pct
5 Orange (True)

ผมเข้าใจว่าเล่นเกมคงไม่ได้นะครับ เพราะ จะ lag มาก
แต่ก็ไม่เคยลองนะครับ
เรื่องราคาตอนนี้ผมชอบของ 1-2-call
เขามี netsim ด้วย

แต่ถ้าเร็วๆ ก็มี hutch กับ edge สูสีกันนะ
ีืunlimited เดือนละพันบาท
ส่วน pct ต้องระวังเรื่องคลื่น ของผมนอกห้องคลื่นเต็มแต่ในห้อง เหลือ ขีดเดียว
ไม่พอเล่น
:o

เพิ่มอีกหนึ่ง IP-STAR ครับ

เพิ่มอีกหนึ่ง IP-STAR ครับ

ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะไหวนะครับ ถ้า GPRS ครอบคลุม ใช้พวก Unlimit GPRS + Edge ดีกว่าครับ ผมให้ลูกค้าแถวฉะเชิงเทราใช้อยู่ถูกและดี :slight_smile:

:smiley: ผู้เหรอครับ ต่อสายเพิ่มเข้าหอครับ

ถ้า GPRS ครอบคลุม ใช้พวก Unlimit GPRS + Edge ดีกว่าครับ ผมให้ลูกค้าแถวฉะเชิงเทราใช้อยู่ถูกและดี :slight_smile:

อยากทราบรายละเอียดน่ะครับ

• edge คืออะไรหรอครับ
  • ต้องซื้ออุปกรณ์ต่อพ่วงอะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไร
  • GPRS Unlimited ตอนนี้มีของค่ายอะไรที่ถูกที่สุดครับ แล้วจำเป็นไหมต้องเป็นซิมจดเบียน

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

:rolleyes:

ถ้าไม่ติดเรื่อง สํญญาณ PCT ก็ไม่เลวนะ ถูก

ถ้าจะใช้ edge/gprs นี่ก็ต้องใช้ aircard ครับ ราคาก็ราวๆ 7000-8000
ไม่รวม sim card แบบ unlimited gprs อีกด้วย

ผมเองไม่เคยใช้ด้วย ไว้ลองผู้รู้ มาแนะนำว่า รุ่นไหน ดีไม่ดีอย่างไร

*edge เร็วกว่า gprs ครับ แต่ยังไม่ค่อยมีให้ใช้นัก อยู่ตามสถานที่สำคัญๆ

ถาม AIS เค้าบอกว่า Edge มีให้บริการแถวสีลมค่ะ (เฉพาะกรณี AIS)

มีเพื่อนรุ่นพี่อีกคนเคยใช้ของ Dtac บอกว่าตอนนี้ไม่ใช้ ไปใช้ AIS เพราะไม่ชอบใจระบบ billing ของ Dtac ที่มั่ว (แม้ใช้ AIS จะช้ากว่าก็ตาม)

ส่วน Hutch มีคนบอกเลยว่า เร็วสุด

ดิฉันใช้ของ AIS ก็ lag เป็นระยะๆ มีหลุดด้วย เหมือนย้อนยุคกลับไปใช้ dialup ยังไงยังงั้น ดีแต่ว่า ใช้ตรงไหนก็ได้ อ้อ จะ lag มากเวลาช่วงประมาณ 5-6 โมงเย็นไปถึง 4 ทุ่มค่ะ

ที่ต้องมีแน่นอนคือเครื่องคอม 1 เครื่อง
ถ้าต่อผ่าน pct คิดว่าต้องซื้อ card อะไรมาต่อด้วย ต้องถามทาง True
ถ้าใช้เป็น edge หรือ gprs ก็สามารถต่อผ่าน aircard หรือ มือถือ ก็ได้แล้วแต่สะดวก
Aircard ก็ประมาณ 7500-12000
ส่วนมือถือก็แล้วแต่รุ่น มีแค่บางรุ่นที่ support edge ส่วนใหญ่ได้แค่ gprs

ส่วนราคาดูได้ที่นี่
http://www.thaihosttalk.com/index.php?show…t=0&#entry10038
ถ้าไม่ใช้แบบลงทะเบียนจะแพง (นาทีละ 1บ)

ถ้าอยู่นานๆ และสามารถขอโทรศัพท์สายตรงได้ น่าจะคุ้มกว่า แต่คิดว่าคงยาก
ใช้ผ่านมือถือน่าจะเหมาะโดยเฉพาะถ้ามีมือถือรุ่นที่ support อยู่แล้ว

ขอแนะนำให้ใช้ GPRS AIR CARD นะคะ เพราะสะดวกสบายมากที่สุด (ถ้าคุณใช้ต่อกับ Note Book) ดิฉันใช้ ใช้ยี่ห้อ Axen ค่ะ รองรับ Tri-Band 900/1800/1900 มีซอฟต์แวร์ อำนวยความสะดวกแถมมาใช้ด้วย สามารถใช้ส่ง SMS / FAX / EMAIL และใช้โทรออกแทนโทรศัพท์มือถือได้เลยค่ะ ราคาประมาณ 12,000 บาท ใช้ SIM DTAC

เล่น Internet ผ่าน SIM มือถือ ทุกที่ทุกเวลา ไม่จำกัด ชั่วโมง และข้อมูลรับส่ง เพียงเดือนละ 999 บาท หรืออาจเป็น เดือนละ 399 บาท เล่นได้ 140 ชั่วโมง หรือเลือกโปรโมชั่นอื่นได้ดังใจ รองรับ SIM ทุกระบบ

เข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ www.chosen.co.th

ทุกวันนี้เวลาจะออกไปนอก Office ต้องหิ้ว Note Book ติดรถ(เมล์) ไปด้วย เวลาลูกค้ามีปัญหา ก็สามารถ Online ได้ทันทีค่ะ

ปล. หากวันไหนไปเดินเล่นแถวๆ สยาม หรือ เซ็นเตอร์พ้อนท์ (หาเด็กหนุ่มๆ มาช่วยงาน) ก็จะเสียบ ZyXel Wireless g+ 125 CardBus Card แทน Axen GPRS AIR CARD เพื่อใช้ต่อเน็ตผ่าน Wi-Fi (คนแก่ก็ Intend เป็นเหมือนกัน อิๆ มือซ้ายขยับ Mouse มือขวาตะบันหมาก สุขสุดๆ เลยละค่ะขอบอก อิๆ) :angel:

ผมอาศัยอยู่หอพักครับ ไม่มีโทรศัพท์สายตรง
เลยอยากทราบว่าเราจะสามารถต่อเน็ตด้วยวิธีใดบ้างครับ
และต้องใช้งบประมาณเท่าไร

ตอนนี้ผมทราบวิธีเดียวก็คือต่อด้วย PCT
ไม่ทราบว่าใช้ PCT ต่อเร็วไหม และมีค่าใช้จ่ายเท่าไร(ค่าเครื่องโทรศัพท์+อุปกรณ์)

นอกจาก PCT ยังมีวิธีต่อเน็ตด้วยวิธีอื่นไหมครับ

ลักษณะการใช้งานของผมก็คือ

• ดูเว็บทั่วๆ ไป
  • เล่น MSN Messenger
  • ftp เพื่อ upload ไฟล์
  • เล่นเกมส์ออนไลน์(ถ้าได้ก็ดี)

ถ้าจะต่อจาก PCT ก็จะมีค่าใช้จ่ายประมาณนี้

1.เครื่อง PCT ( เปิดเบอร์ฟรี! )
2.สาย Data link ( โมเดม )
3.ค่าเติมโทรศัพท์

รวมๆ ค่าใช้จ่ายเบื่องต้น ก็ประมาณ 2000-2200 บาท

เฉลี่ยรายเดือน

ค่าเน็ต = 199 /เดือน Samart Unlimit
ค่าบัตรเติมเงิน = 300 /เดือน

เล่นเน็ตได้ทั่วไป แต่เล่นเกมส์ออนไลน์พวก rag ไม่ได้

ก็คิดว่าไม่แพงครับ ถ้ามั่นใจว่าห้องท่านมีสัญญาณ PCT

[quote] ถ้า GPRS ครอบคลุม ใช้พวก Unlimit GPRS + Edge ดีกว่าครับ ผมให้ลูกค้าแถวฉะเชิงเทราใช้อยู่ถูกและดี :slight_smile:

อยากทราบรายละเอียดน่ะครับ

• edge คืออะไรหรอครับ
  • ต้องซื้ออุปกรณ์ต่อพ่วงอะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไร
  • GPRS Unlimited ตอนนี้มีของค่ายอะไรที่ถูกที่สุดครับ แล้วจำเป็นไหมต้องเป็นซิมจดเบียน

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

:rolleyes: [/quote]
ขอโทษด้วยครับ ไปต่างจังหวัดเพิ่งกลับมา อ่านอีกทีก็ไม่มีอะไรจะตอบแล้วครับ เพราะเพื่อนๆ ทุกคนได้ตอบไปหมดเรียบร้อยแล้ว :slight_smile:

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะครับ ตอนนี้มันมีหลายวิธีเหลือเกิน กำลังตัดสินใจอยู่ครับ :angel:

ยินดีให้คำแนะนำครับ :stuck_out_tongue:

ย้ายไปหอที่เขามีเน็ตให้ครับง่ายๆ :smiley: :smiley: :smiley: :smiley: