ย้ายโดเมนเนม จนหมดอายุยังไม่ได้รับเมล์

จดทะเบียนไว้ที่ hoting หนึ่ง ค่าจดปีละ 600 บาท อยากลดค่าใช้จ่ายเลยขอย้ายไปต่ออายุที่อีก Hotหนึ่ง ราคาปีละ 300 บาท ย้ายล่วงหน้า 11 วัน หลังจากนั้น 3วันได้รับ เมล์Transfer Confirmation แต่เราไมสามารถ Transfer ได้เพราะลิ้งค์เสีย จึงบอกให้เขา เปลี่ยนลิ้งค์ เขาก็ให้เปลี่ยนชื่อเว็บตัวหน้า จึงทำได้ วันที่ 8 ได้รับTransfer Confirmation อีก ฉบับ จนวันนี้เป็นวันที่ โดเมนเนมเราหมดอายุ ยังไม่ได้รับเมล์อีกเลย
-เราจะต้องรอกี่วัน
-ถ้าเราได้รับเมล์แล้วหมายความว่า เขารับรู้แล้วใช่มั้ยว่า เราต้องการต่ออายุ
-เรายงมีสิทธิเป็นเจ้าของ โดเมนเนม อยู่รึเปล่า

ฉบับแรกกับฉบับที่สองข้อความเหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือต่อเนื่องกัน ยังไงอ่านข้อความในเมล์ครับ อ่านให้ดีๆ มันมีความหมายของมันอยู่

ปกติพอแจ้งย้ายแล้วภายใน 1-3 วันเจ้าของโดเมนจะได้รับเมล์ confirm ว่าจะให้ย้ายหรือเปล่า
โดยการคลิกที่ link ที่มีมาในเมล์ บางที่ก็ต้องไปคลิก yes, ok, confirm ในหน้าเวบอีกทีนึง

จากนั้น 1-3 วัน ก็จะมีเมล์มาบอกว่า โดเมน อยู่ในขั้นตอนการย้าย ถ้าไม่ต้องการย้ายให้ติดต่อเมล์ไปบอก แต่ถ้าต้องการย้ายก็ไม่ต้องทำอะไร รอ 5 วัน โดเมนก็จะย้ายไปที่ใหม่เอง

เป็นไปได้ใหมว่าครั้งแรก fail เพราะ link เสีย ทางโฮสก็แจ้งย้ายใหม่ครั้งที่ 2
คุณก็ได้รับเมล์ฉบับที่ 2 เหมือนๆกับเมล์แรกแต่ไม่ได้คลิกที่ link เพื่อยืนยัน การ transfer เลยไม่สำเร็จ

ผมเดาได้เลยว่าที่ไหน server…y.net เขาเป็น reseller DirectI นะคัรบ แต่ว่าเขายังไม่ชำนาญเรื่องการปรับ control panel เลย url เลยผิดไป

ส่วนถ้าที่เก่ายังไม่ส่งเมล์ ผมคิดว่าคงต้องต่อที่เดิม

ข้อความฉบับที่ 2 เหมือนฉบับแรกค่ะ คุณเข้าใจถูกแล้วค่ะเขายอมรับว่าเขาไม่ชำนาญ แต่ไม่โกรธเขาหรอกค่ะ ถ้าเขามีความจริงใจ(ดูไปก่อน) คนเราต้องถ้าไม่มีใครให้โอกาส ก็คงไม่มีโอกาส ใช่ไหม แต่ตอนนี้ เว็บไซค์ที่หมดอายุไปตั้งแต่เมื่อวาน ยังเปิดได้อยู่ค่ะ เขาบอกว่า ขอบริษัทนี้ หลังจาก Tranfer อีก 5 วันถึงจะได้รับเมล์ ซึ่งก็หมายถึง วันพรุ่งนี้ค่ะต้องรอดู ส่วนที่เก่าโทรถามแล้วค่ะเขาบอกว่า ตอนนี้ขั้นตอนไม่ได้อยู่ที่เขาแล้วค่ะ

:smiley: ถ้าคลิก link ในเมล์ฉบับที่ 2 ไปใหม่แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหา รอต่อไปครับ

ถ้าหมดแล้วเว็บยังเข้าได้อยู่ แสดงว่าอยู่ในขั้นตอนย้าย นั่นหมายถึงว่า ที่เก่ารับรู้ ไม่นานครับ เขาจะรีบปล่อยมา สบายใจได้

ถ้าหมดแล้วเว็บยังเข้าได้อยู่ แสดงว่าอยู่ในขั้นตอนย้าย นั่นหมายถึงว่า ที่เก่ารับรู้ ไม่นานครับ เขาจะรีบปล่อยมา สบายใจได้

เว็บยังอยู่ค่ะ ที่เก่ารับรู้ เขาจะรีบปล่อยมา หมายความว่า เรากำลังรอ เมล์จากที่ไหนกันปน่ค่ะจากที่เก่าหรอ เคยโทรไปถาม พนักงานเขาบอกว่า ขั้นตอนไปม่ได้อยู่ที่เขาแล้วนี่ค่ะ

ตกลงเขาต่อให้แล้วค่ะ
Updated Date: **-sep-2005
Creation Date: **-sep-2004
Expiration Date: **-sep-2006
แต่ไม่มีเมล์ค่ะ

Status=Active หรือเปล่าครับ (หรืออะไรครับ)

Status=Active ค่ะ จะเป็นยังงั้ยค่ะ

ถ้า status เป็น lock ก็จะย้ายไปที่อื่นไม่ได้จนกว่าจะปลดล๊อคให้เป็น active ก่อนครับ
ตอนนี้เพิ่งย้ายมาใหม่ๆเลยยังไม่ได้ lock ไว้ยังเป็น active อยู่

หมายความว่า (ใครก็ได้)สามารถแจ้งย้ายโดเมนไปที่อื่นได้ โดยจะต้องมีเมล์ส่งมาขออนุญาตเราก่อน แต่ถ้าโชคร้ายเราเผลอคลิกอนุญาตไปโดยไม่ตั้งใจ เขาก็จะได้โดเมนเราไป แต่ถ้าเราไม่คลิก link อนุญาตโดเมนก็จะย้ายไปไม่ได้ยังอยู่ที่เดิม

ดังนั้นเพื่อเป็นการป้องกันควร lock ไว้จนกว่าต้องการจะย้ายค่อยไปปลด lock ครับ