ทำไมเนื้อที่มันพุ่งพรวดๆจังครับ

ผมเช่าโฮสมาหลายที่ เจอแบบเดียวกันเลยคือ

เนื้อที่เว็บมันเยอะเกินจริง

(ดูจากหน้า CP ของ Plesk)

วันนี้ผมดูแล้วเห็นว่า ผมใช้เนื้อที่ไปสามร้อยห้าสิบกว่าเม็ก

ซึ่งผมแน่ใจว่า ตัวเองอัพโหลดไฟล์ไปไม่มึงห้าสิบเม็กแน่ๆ มันมาจากไหนสามร้อยกว่าเม็กละครับ

ผมลองโหลดไฟล์ทั้งหมดจากเว็บมาที่เครื่อง ดูแล้วมันแค่สี่สิบกว่าเม็ก

แล้วลองโหลดตัวแบ็กอัพของ mysql มันก็แค่สิบเม็กกว่าๆ เอง

รวมกันก็ห้าสิบเม็กกว่าๆเอง

แล้วมันมาจากไหน สามร้อยอ่ะครับ

:blink:

1. e-mail
  2. database
  3. backup file
  4. log file
  5. web page
  6. subdomain

ประมาณนี้แหละครับ

log file ครับ จัดการซะ ยิ่งคนเข้าเยอะยิ่งบานเร็ว

1. Stat
  2. Cache ของพวก webmail เช่น Squirrelmail
  3. Leave mail on server (POP3) หรือ .Trash, .Sent, .Draft
  1. Stat
  1. Cache ของพวก webmail เช่น Squirrelmail
  2. Leave mail on server (POP3) หรือ .Trash, .Sent, .Draft

ข้อ 7 หายฮะพี่

เท่าที่เคย monitor หลักๆ มาจาก mail ค่ะ แต่มีเหมือนกัน ที่บางบริษัทมีหลายคนใช้พื้นที่ ก็มีการแอบวางไฟล์ที่ตัวเองโปรดๆ ไว้ ทำให้ใช้พื้นที่ไปเยอะเกินคาดเหมือนกันค่ะ

ข้อ 7 หายฮะพี่

1. Log File ตามที่คุณ kke บอกอ่ะ :slight_smile:

[quote] ข้อ 7 หายฮะพี่

1. Log File ตามที่คุณ kke บอกอ่ะ :slight_smile: [/quote]
    ก็มานอยู่ในข้อ 4 ผมแล้วไงผมเลยไม่นับ อุอุ

edit 1 ตอบเร็วชะมัด

อ้อ มันมีแล้วนิเนอะในข้อ 4 โอ สงสัยจะแก่แล้วจริงๆ

ช่วงนี้ต้องอาศัยการ SCAN เอาเลยครับ
อ่านแบบกวาดสายตา … เพราะสมาชิกเพิ่มขึ้น
เยอะมาก… คำถาม/คำตอบ หลากหลายขึ้น

ปล. ทุกวันนี้อาศัยดูอัพเดตที่หน้าแรก (ล้วนๆ) :smiley:

อืม

subdomain นี่มันทำให้ใหญ่ขึ้นด้วยเหรอครับ

<_<

Cache ของพวก webmail เช่น Squirrelmail

ถ้าสร้างแอคเค้าเมล์เยอะๆ ก็เปลืองเนื้อที่ด้วยหรือเปล่าครับ Cache ของพวก webmail มันจะเพิ่มขึ้นตาม เมล์ที่เราสร้างหรือเปล่าครับ อย่ามีเมล์ 5 user กับ 10 user
10 user จะเยอะกว่าหรือเปล่าครับ

ใน Plask มันจะแสดงรายละเอียดไว้ให้ดูได้ด้วยครับ
ว่าใช้อะไรส่วนไหนไปเท่าไหร่ ตรง Report

ตัวอย่างครับ

:slight_smile:

อืม

subdomain นี่มันทำให้ใหญ่ขึ้นด้วยเหรอครับ

<_<

Cache ของพวก webmail เช่น Squirrelmail

ถ้าสร้างแอคเค้าเมล์เยอะๆ ก็เปลืองเนื้อที่ด้วยหรือเปล่าครับ Cache ของพวก webmail มันจะเพิ่มขึ้นตาม เมล์ที่เราสร้างหรือเปล่าครับ อย่ามีเมล์ 5 user กับ 10 user
10 user จะเยอะกว่าหรือเปล่าครับ

เนื้อที่ที่ใช้งานของ subdomain ก็รวมด้วยครับ แต่ถ้าสร้าง subdomain เฉยๆ
แล้วส่งไปหน้าแรกปกติ มันก็ไม่ได้ใช้เนื้อที่อะไร

ส่วน cache ของ webmail คนใช้เยอะก็ยิ่งเยอะตามอยู่แล้ว ทั้งนี้ เพราะว่าแต่ละคน
ก็จะมี cache คนละนิด ถ้าใน cPanel มันจะลืมลบ attachment ที่เขาส่งเข้ามา
(หรือลบแต่ลบไม่หมด ผมไม่เคยเช็ค) เลยบานไปใหญ่เลย ต้องสร้าง cron job คอยลบ
ซึ่งก็ต้อง exclude พวก .pref .abook ออกด้วย ส่วนเว็บเมล์บางตัว เช่น openwebmail จะ default ไปใช้เนื้อที่ของตัวเองในการเก็บเมล์จาก POP3 ผมเข้าใจว่าพวก control
panel จะไม่ได้ใช้ตัวนี้

ช่วงนี้ต้องอาศัยการ SCAN เอาเลยครับ
อ่านแบบกวาดสายตา … เพราะสมาชิกเพิ่มขึ้น
เยอะมาก… คำถาม/คำตอบ หลากหลายขึ้น

ปล. ทุกวันนี้อาศัยดูอัพเดตที่หน้าแรก (ล้วนๆ) :smiley:

เป็นเรื่องดีครับ ผมมีแผนการใหญ่อยู่ด้วยสำหรับเว็บ THT นี้ :slight_smile:

เรื่องอ่านกระทู้ใหม่ ลองกด View New Posts (ลิ้งค์ด้านบนหัว) อาจช่วยได้ครับ

มันมีอาการอย่างนึงคือ ต่อให้ เปิด server มาเช็ค ก็จะพบว่า เนื้อที่มันมีอยู่แค่นั้นจริง ๆ แต่หน้าเว็บดันแจ้งอีกตัวเลขนึง เหตุผลตรงนี้ เพราะตัวเลขที่เห็น เป็น stat ครับ ไม่ใช่ online query … หากต้องแก้ปัญหาจริง ๆ ตอนนี้ผมยังรอคำตอบอยู่เหมือนกัน (โดนเหมือนกัน) … แต่เข้าใจว่า ใช้หาก reconfigure ทั้งหมด แล้วนับคำนวนใหม่จะหายครับ

หากครั้งการลบอะไรบางอย่างออกไป โดยที่ system มันยังล๊อค file ไว้อยู่ … ตรงนี้ มันจะยังถือว่าลบไม่สะอาด และเนื้อที่ ที่อยู่ตรงนั้น ยังมีตัวตนอยู่ … หากใครใช้ linux คงนึกออกเกี่ยวกับการที่ต้อง CAT ค่า “” ลงบน access.log เพื่อให้ system อ่านจำนวน byte ถูกต้อง หากไป rm -rf access.log … จะเกิดปัญหาทันที …

อ้อ มันมีแล้วนิเนอะในข้อ 4 โอ สงสัยจะแก่แล้วจริงๆ

ผมเห็นด้วยครับ