ช่วยด้วยครับๆ ไปลาดกระบังยังไงอ่า พรุ่งนี้มีสอบ

เท่าที่ผมใช้ GPS ของ Garmin มาระยะหนึ่ง (ก็เคยใช้ของ Powermap และตัวอื่นๆมาบ้าง) ผมว่าแต่ละตัวก็มีข้อเด่นข้อดีกันไปนะ… แต่ที่แน่ๆ คนใช้ GPS ตัวนั้นๆ ก็ต้องฉลาดในการใช้งานมันเพิ่มหน่อยครับ

ความถูกต้องระดับ 100% คงไม่ได้แน่นอนครับ (100% ต่อเมื่อกำหนดพิกัดตรงๆ)

ไปไหนที่ยังไม่เคยไป + กับไม่มีเวลา + ยามขับคัน มันว่า… GPS ช่วยได้เกือบ 100% เลยครับ
จะว่ามันโง่ๆก็ไม่โง่นะครับ ก็ต้องกำหนดเป้าหมายให้ตรงด้วยครับ

บางเส้นทาง…เราก็ต้องบังคับมัน ไม่ยอมทำตามมัน แล้วมันก็เลือกเส้นทางให้ใหม่ทันที พาเราจนไปถึงเป้าหมายได้แน่นอนครับ
คงไม่ฉลาดไปกว่าคนใช้แน่นอนครับ แต่เป็นผู้ช่วยนำทาง…ที่ดีที่สุด วางใจได้ที่สุด และแม่นยำที่สุด

ผมไปสอบลาดกระบัง 3 ครั้ง 3 ปี ไม่มีติดสักครั้ง ขอให้น้องสอบได้นะครับ

[quote author=SIAMiweb link=topic=17983.msg169484#msg169484 date=1236364597]
ผมไปสอบลาดกระบัง 3 ครั้ง 3 ปี ไม่มีติดสักครั้ง ขอให้น้องสอบได้นะครับ

เห็นด้วยคำนั้นครับ พาไปทางถนนไม่ดี ก็ขับเลยไปหน่อยเดียวมันก็คำนวณทางใหม่ให้เอง จับทิศให้ถูกก็พอ
คนใช้ก็ควรต้องมีความสามารถในการอ่านแผนที่ได้ระดับหนึ่งครับ

555+ เคยไปสอบครั้งนึง ได้สาขาฟิสิกส์ประยุกต์โซลิทสเตท อารายนี่ล่ะ แต่ไม่เอา

ปัจจุบันรู้สึกคิดถูกแล้ว เพราะว่าโง่ไฟฟ้ามากมาย

แนะนำให้ไปดูสถานที่สอบล่วงหน้า 1 วันครับ

ถูกต้องเลยครับ

ผมเคยแต่นั่ง รถตู้จาก อนุสาวรีย์ นะครับ

หากจะใช้ GPS ก็หา GPS ที่เป็นเฉพาะทางๆ หากมีงบหน่อยก็แนะนำ Garmin แต่ลูกเล่นน้อยกว่า iGo ค่ายนั้น (ตัวนี้เป็น Windows Mobile) ส่วนของ Garmin ไม่ใช่ Windows Mobile

เวลาใช้งานจริงๆ Garmin จะตอบสนองฉับไวครับ กรณีนำทาง…แล้วเราไม่ไปตามทางที่ GPS กำหนด… (คือเราอยากไปอีกทางหนึ่ง) เจ้า Garmin ฉับไวมากๆ เลยจุดคำสั่งเพียงไม่กี่เมตร… ก็คำนวนเส้นทางใหม่ทันที และไม่มีอาการ Wait เลยแม้แต่น้อยครับ ไม่เคยแฮงค์ (อันนี้สำคัญมากๆ)

ผิดกับตัวที่เป็น software power map. ตัวนี้ผมผิดหวังเรื่องความเร็วในการคำนวนเส้นทางใหม่ และมักจะใช้งานได้กับ Windows Mobile ซึ่งปัญหาคือ “แฮงค์” บ่อย… ใช้แล้วอันตรายมากกว่าครับ เพราะมาแฮงค์ตรง Junction แยกต่างๆ หรือขับด้วยความเร็วสูงอยู่…พวกแฮงค์ไปก่อนแล้วๆเราจะทำไงเนี้ย ฮ่าฮ่า
ตอนนั้นที่ใช้ ผมต้องจอดรถแล้ว reboot เครื่องใหม่ เอิกๆ

หลังจากนั้นเข็คเลยครับ ไม่เอา GPS พวกลูกเล่นเยอะๆ ลงโปรแกรมเสริมได้เยอะ ไม่เน้นเรื่องอื่นๆเลย ของ MAP ดีๆก็พอและไม่แฮงค์ การคำนวนเส้นทางใหม่เร็ว (ไม่ควรเกิน 2 วินาที) มี UI ง่ายต่อการใช้งาน เข้าถึงเมนูง่ายๆ และไม่ใหญ่เกินไปครับ (ผมเลือกใช้ขนาดจอแค่ 2.5" เอง) มันไม่บังสายตาด้วย ไม่เก๊กะ

เอ๊ะ…ออกทะเลอีกแล้ว lol lol lol

กลับมาแล้วครับคะแนนแย่แน่ๆ งงโคตร

น้องพี่ก็ไปสอบมาครับ มันบอกว่าข้อสอบน่าเบื่อ แถม ง่าย

ปล.หรือมันโม้หว่า -*-

เห็นบ่นกันอุบ เลยครับว่ายาก :smash:

ความถนัดทั่วไปไม่ยากครับ แต่มันงงนะ บางข้อผมแก้10กว่ารอบ บอกไม่ถูกอ่ะ มันไม่ใช่กาลงไปได้เลย
มันต้องเอามาจัดเรียงให้เข้าที่ ผิดอันนึงก็ผิดยาวเลย ได้ข้อละ1คะแนน พี่ท่านเขียนถ้าผิดหักข้อละ3

ส่วนอังกฤษกับคณิต ผมก็ตกทุกปีอยู่แล้ว :slight_smile:

[quote author=pattonline link=topic=17983.msg169623#msg169623 date=1236427825]
น้องพี่ก็ไปสอบมาครับ มันบอกว่าข้อสอบน่าเบื่อ แถม ง่าย

ปล.หรือมันโม้หว่า -*-
[/quote] lol :blink: lol

ตก เลข ละ

ความถนัดทั่วไป

ไทย อ่านโจท หาโจทไม่เจอ เสียเวลาไป 30 นาที

วิธีทำอีก
งง

ห้าๆๆกว่าจะได้ทำ

แบบนี้ต้องรอดูผลออกครับ

ถ้าปีหน้า Ad ไม่ติดนะ