สวัดดีครับครับขอคําปรึกษา2เรื่องการหักภาษี ณ ที่จ่าย ทะเบียนพาณิชอิเล็คทอนิค

คือผมจะจดทะเบียนพาณิชอิเล็คทอนิค ต้องเตรียมอะไรไปบ้างหรือครับ
ทําไมผมลองโทรสอบถามเค้าบอกต้องใช้เอกสารเยอะแยะไปหมด
เช่นใบรับรองเจ้าบ้าน ต้องมีด้วยหรือครับ

อีกข้อนะครับ
ผมจะจด ภาษีหัก ณ ที่จ่าย จะไปจดที่ไหนได้ครับ กทม แถวๆรามอินทรา
แล้วเงินผมไม่ถึงตามกฏหมายที่จะต้องเสีย แต่ลูกค้าผมต้องการใช้
แบบนี้ถ้าลูกค้าหักไปผมจะขอเงินคืนได้ที่ไหนครับ

เอกสารสำคัญประจำตัว ได้แก่
สำเนาบัตรประชาชน
สำเนาทะเบียนบ้าน
บัตประจำตัวผู้เสียภาษี

ใบรับรองเจ้าบ้าน

ผู้มีหน้าที่หักภาษี ณ ที่จ่ายคือ นิติบุคคล เท่านั้น
ถ้าคุณเป็นคนรับเงินจากนิติบุคคล คุณจะถูกเขาหัก ไม่ใช่หักเขา
ถ้าคุณเป็นนิติบุคคล จ่ายเงินให้ใครก็ตามเป็นค่าบริการ คุณมีหน้าที่ต้องหักเขา

ทุกนิติบุคคลที่มีเลขที่ผู้เสียภาษี มีหน้าที่ต้องหักฯ แทบทุกกรณี เว้นแต่มูลค่าบริการต่ำกว่า 1,000 บาท
จากนั้นต้องรวบรวมเอกสาร ยื่นต่อสรรพากรพื้นที่ ภายในวันที่ 7 ของเดือนถัดไป
นี่เป็นหน้าที่ของนิติบุคคลค่ะ

ส่วนถ้าเป็น VAT ถ้ายอดขายทั้งปี ไม่ถึง 1.8 ล้าน มีสิทธิเลือกจะไม่เข้าสู่ระบบนี้ได้
แต่เมื่อวันใดก็ตามที่ยอดขายรวมถึง 1.8 ล้าน วันนั้นต้องอยู่ขึ้นทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม
และมีหน้าที่ต้อง declare ภายในวันที่ 15 ของเดือนถัดไปค่ะ
(แม้จะไม่มีภาษีให้ declare ในเดือนนั้นก็ตาม ก็ต้อง declare แบบฟอร์มเปล่า)

เสริม : VAT ใช้กับ นิติบุคลล, ห้างหุ้นส่วน, คณะบุคคล และ บุคคลธรรมดา

ใบเจ้าบ้าน ถ้ามี สำเนาทะเบียนบ้าน ที่มีชื่อเราอยู่ในบ้าน ก็ไม่จำเป็นครับ น้องเท็น

ตอนพี่จด อยู่บ้านญาติ ก็ให้ญาติ เซ้นสำเนาถูกต้อง ใน ทะเบียนบ้าน และมอบอำนาญมาให้ครับ

ไปเขตคันนายาวที่แฟชั่นมาแล้วครับ สรุปผมจดไม่ได้เพราะอายุไม่ถึง

แปลกนะ ผมถามทางซัพพอร์ตของกระทรวงพาณิชแล้ว เค้าบอกมีบัตรก็จดได้แล้ว
แต่พอไปเขต คันนายาว เค้าบอกว่าผมต้อง 20 ก่อน เฮ้อ เล่นเอา งง

ในทางกฎหมาย คุณยังเป็นผู้เยาว์อยู่ ทำนิติกรรมใด ๆ ก็ตาม ก็จะเป็นโมฆียะเอาง่าย ๆ น่ะครับ
เค้าอาจจะคิดถึงจุดนี้

แต่จำได้ว่า ก็มีคนไปจดมาได้นิครับ เห็นเคยมาลงประกาศไว้อยู่

ใช่ครับพี่ที่ กระทรวงพาณิชก็บอกครับ ว่าจดได้ แต่ว่าเป็นแค่บางที่นะครับที่ไม่ให้จด
แย่เลย

เปลี่ยนที่จดครับ

[quote author=maxlogic link=topic=17710.msg166627#msg166627 date=1235374052]
เปลี่ยนที่จดครับ

เกิน 18 แล้วลองไปอีกทีครับ

[quote author=Yourthaihost.coM link=topic=17710.msg166630#msg166630 date=1235374198]
ผมก็คิดงี้ครับพี่ แต่ทางซัพพอร์ตของกระทรวงบอกว่า จดได้แค่ที่เขตที่เราอยู่

เปลี่ยนตั้งนานแล้วค่ะ เคยตั้งกระทู้แจ้งไว้นานแล้วค่ะ

http://vivyhost.net/onlineshopclub/index.php?topic=76.0

เพิ่มข้อมูลค่ะ

http://www.krisdika.go.th/lawHeadContent.jsp?fromPage=lawHeadContent&formatFile=htm&hID=0

ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์

ส่วนที่ ๒

ความสามารถ

[color=blue]มาตรา ๒๗

โอ้ นักกฎหมายสาว มาเอง

[quote author=maxlogic link=topic=17710.msg166591#msg166591 date=1235366525]
เอกสารสำคัญประจำตัว ได้แก่
สำเนาบัตรประชาชน
สำเนาทะเบียนบ้าน

ใบรับรองเจ้าบ้าน

[quote author=Thaigamesoft link=topic=17710.msg166654#msg166654 date=1235378372]

แฮะ ๆ ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าต้องอะไร บ้าง ปกติก็ขนไปให้หมดนั้นแหละครับ เพราะถือเป็นเอกสารประจำตัวไปแล้วครับ

เรื่องการทำบัตรประจำตัวผู้เสียภาษี

ปัจจุบันเลขที่ผู้เสียภาษีคือเลขที่บัตรประชาชนค่ะ

ขอบคุณครับ