สอบถาม เขียนโค้ดเองกับไปเอาของฟรีมาใช้ อันไหนดีกว่ากัน

แบบว่า cpu จะไม่โหลดเกิน ขนาด อยากรู้

1. ถ้ามีความสามารถในการเขียน script ได้เอง ก็ควรจะเขียนใช้เองดีกว่าครับ
  2. ถ้าพอมีความรู้เกี่ยวกับ script บ้าง (อ่านเข้าใจ, แก้ไขได้) ก็แนะนำให้ไป d/l script สำเร็จรูปมาใช้ครับ เพราะจะช่วยประหยัดเวลา และสามารถปรับแต่งได้ตามที่เราต้องการ แต่ข้อเสียก็คืออาจจะมี bug หรือช่องโหว่ สำหรับ hacker แถมมาด้วย

แล้วแต่ฝีมือเลยครับ

ฝีมือดีๆ เขียนเองเลยครับ เพราะบางที script สำเร็จ ที่เสียเงิน แต่ให้มาฟรี มีของแถมเสมอ

การ optimiz ก็ไม่ยากอะไร database ก็ทำ index ก็เร็วจี๊ดแล้วครับ

เอาสะดวกก็ scriptฟรีมาแล้วปรับปรุงใหม่ด้วยมือตัวเอง

ถ้ามีพวก open source แล้วใช้งานตรงตามต้องการละก็ผมว่า ใช้พวกนี้ดีกว่า นอกจากจะประหยัดเวลา แถมประสิทธิภาพก็ดี ผ่านการทดสอบใช้งานมากันมากมาย
สคริบที่เราพัฒนาเองมันตรงใจที่เราต้องการแต่ก็ต้องเสียเวลา แล้วก็บางทีใช้งานไปก็แก้ไป

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงหรอครับ ว่า สคริปที่เราเขียนเองโหลด CPU หนัก หรือเปล่าแล้วถ้า หนัก เราจะแก้ยังไงดีละครับ

ขอคำแนะนำ ด้วยนะครับ