เด็กกล่อง...นิยามที่หนักหนากว่า เด็กเกรียน

[center]เรื่องของ เด็กกล่อง อนาคตของชาติ ที่เซ็นจูรี่!!
ขอทานสะพานลอย แล้วเอาเงินมาเล่นเกม[/center]

ความเป็นมา: http://talk.mthai.com/topic/45031
Clip เพิ่มเติม: http://www.youtube.com/watch?v=O2DzC4EmGA8

อนาคตของชาติ

เพิ่งเห็นไปในทีวีเหมือนกันครับ อนาจแท้ :smash:

ดูแล้วเศร้าใจมากครับ เด็กบางคน ในสมองมีแต่เกมส์ ไม่สนใจอะไรเลย นิสัยก็ก้าวร้าว ขึ้นทุกวัน ฝากพี่มาร์คช่วยดูแล้วด้วยนะครับ ขืนปล่อยไว้ มีหวังอนาคตของชาติพังทะลาย

ช่วงนี้ปัญหาหนักทั้งน้าน ไม่ว่าจะมองไปทางไหน พี่มาร์คเราแก่ลงทันตาเห็น

ส่วนมากจะเริ่มที่ครอบครัวแหละครับ พ่อแม่ไม่มีเวลาให้
:flame:

หนักจริงๆ ประเทศชาติ นี่นโยบายเรียนฟรี ของใช้ฟรี 15 ปีอีก
กลัวจริงๆ จะเข้าแบบโรงพยาบาลต้องลดคุณภาพยา หรือบางที่เกิดหนี้ เพราะเงินชดเชยไม่เคยพอ
สู้บัตรประกันสุขภาพยังไม่ได้เลย เห่อ…

ผมว่าหน่อ น่าจะเอาเงินมาวางแผน ทำหลักสูตร การศึกษาไทยใหม่ จะดีซะกว่า หรือนำเงินมาให้นักเรียนที่ขาดแคลนจริงๆ ผมว่าน่าจะเป็นการดีที่สงเสริมให้เด็ก รู้จักที่จะเพียรพยายามนะครับ
ว่าจะเขียนจดหมายหานายก สักหน่อยจริงๆ นะครับไม่รู้ท่านจะมีเวลาอ่านไหม…

ผมว่าทุกวันนี้ เด็กไทย มีแต่ปัญหา ส่วนนึง ก็จากสื่อทีวี ภาพ หนังสือพิมพ์ ต่างๆ ด้วยนะครับ
ที่หล่อหลอม คำหยาบคาย ความคิด ทัศนคติแย่ๆ โดยเฉพาะละครน้ำเน่าบ้านเราทั้งหลาย … เห่อ

ทีวีของประชาชนอีก เอาอะไรมาฉายก็ไม่รู้ สาระคดี ทางวิทยาศาตร์ดีดี สาระดีดี ที่คุยหนักคุยหนา ก็ไม่เคยมีเลย สงสัยค่าลิขสิทธิ์จะแพง

นับวันยิ่งพัฒนา ไปในเส้นทางที่ไม่ดีเลยครับ เสื่อมลงทุกวันจริงๆ เวลานี้คงเริ่มแค่ตัวเอง คงไม่พอ…

ปล. เทอมนี้ทำโครงการณ์หลายอัน หนักเลยเหมือนกันครับ ยิ่งเจอข่าวแบบนี้ละเหนื่อยใจ

แก้ที่เจ้ากระทรวงก่อนเลย ระบบการศึกษาไทยปัจจุบัน น่าจะนำมานี มีตา กลับมาอีก

ทำไมเด็กถึงใช้คำพูดคำจาแบบนี้ครบ อนาถใจ อนาคตประเทศไทย

สมัยตอนผมเรียน เด็ก ๆ จะได้เล่นเกมส์ famicom แค่ตอนปิดเทอมเท่านั้น

ยอมรับว่าติดจริง ๆ เล่นทั้งวันทั้งคืน จนนิ้วพัง แต่เปิดเทอมก็โดนยึด

เล่นไม่เท่าไร ถ้าเล่นไปแล้วร้องไปด้วย เล่นกะ L3 แบบนี้โดนตบหัวควําเลยนะนั่น

อนาถแท้

สมัยเด็กๆ เล่น มาริโอ้ prince แล้วก็เกมส์น่ารัก แค่นั้น อิอิ ตอนนี้ถ้าว่างๆ อยากพักสมองก็เล่น hospital หรือไม่ก็เกมส์ opposit ,internet revesi มันส์แระ

อยากเล่าว่าเป็นเด็กติดเกมมาก่อน ทุกวันนี้ก็ยังเล่นเกม แต่แบ่งเวลาได้แล้วน่ะค่ะ
เด็กติดเกมมีโลกของเขานะ ต้องพยายามช่วยกันดึงให้กลับโลกจริงได้
ไปกีดกันผลักดันน่าสงสารน่ะ

ดูคลิปแล้ว … น่าสงสารเด็ก เฮ้อ

แบ่งเวลาได้ก่อนมีลูก หรือหลังจากมีลูกแล้วคะพี่

ตั้งแต่เริ่มทำงานมังอะ งานทำให้ต้องเล่นๆ หยุดๆ เป็นพักๆ
เลยต้องหาประเภทของเกมที่เปลืองเวลามากไม่ได้
อย่างเกมออนไลน์นี่ไม่ต้องพูดถึง ขืนเล่นสามวันก็ไม่ได้นอน เสียงานไปเลย

เกมส์เดี่ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนหนะสิครับ เล่นๆ แป๊ปๆ จบเครีย
เกมส์เดี่ยวนี้เล่นได้เป็น เดือนๆ ปีๆ …

เรียกว่าเล่นไม่มีที่สิ้นสุด ครับ เด๋วนี้ เด็กบ้านเรา ฉลาดนะครับ หัดสุ่มบัตรประชาชน ไปสมัครเกมส์ บัตนผมโดนไปหลายเกมส์เลย ครับ

เด็กในข่าวนี้ ผมว่า อาการหนักแล้วครับ เล่นแพ้แล้วโว้ย

ไปดูอันนี้ดีกว่าครับ เด็กกล่องตัวจริง เสียงจริง อายุยังไม่ถึงสองขวบด้วยมั้ง

มีทางแก้ครับ ต้องใช้เด็กที่ชอบเล่นเกมส์
มีหนทาง คู่มือ หรือรายการ หรือสื่อ ที่ทำให้เด็ก เกิดความสนใจที่จะเป็นผู้สร้าง ด้วยตัวเองครับ!! ซึ่งบ้านเราไม่มีเลย

รายการดีดี ก็แทบไม่มีแล้ว สารคดี ดีดีก็ไม่มี ลิขสิทธิ์มันแพง งั้นมั้งครับ
ดีที่มีช่อง 9 นะหากไม่มี เด็กไทยคง…

มันขึ้นอยู่กับสิ่งแวดล้อมรอบตัวเด็กด้วยแหละ เวลาผมลงรถตู้ตอนเช้าๆเพื่อขึ้น bts ไปทำงาน แถวอนุเสาวรีย์ฯ
ยังเห็นเด็ก ม.ต้น แอบเอาเสื้อยืดมาเปลี่ยนแล้วไปไหนต่อก็ไม่รู้