วันนี้ขอพูดเรื่องจรรยาบรรของสถาบันฝึกอบรม หรือสื่อ

ไม่ได้ต้องการออกมาสร้างกระแสต่อต้านแต่อย่างใด แต่ที่ต้องออกมาแสดงความคิดเห็น
เพราะสถาบันฝึกอบรมหลายๆ แห่งกำลังทำตัวเองเป็น Spamer ดีๆ นี่เอง… ตนเองทำธุรกิจ
ที่เกี่ยวข้องทั้งโดยตรงและโดยอ้อมกับวงการนี้ แต่มิได้เข้าใจหรือมีจรรยาบรรณในการส่ง
อีเมล์ถึงผู้อื่น (ลูกค้า หรือไม่ใช่ลูกค้า) เลยแม้แต่เพียงน้อยนิด

โดยส่วนตัวแล้วการอบรมหรือข่าวจากสถาบันท่าน ผมค่อนข้างให้ความสนใจทีเดียว แต่สิ่ง
ที่ทำให้ผมลดความสนใจ และกลายเป็นต่อต้านไปในที่สุดเพราะ คุณคือผู้ให้ความรู้ ให้วิชา
แต่กลับไม่รู้วิธีการนำไปใช้ให้ถูกต้อง ไม่ผิดเลยที่สมัยนี้ผู้คนถึงไม่เปิดอีเมล์โฆษณาต่างๆ

เพราะมันไม่ได้มีน้ำหนัก หรือตรงกลุ่มเป้าหมายอย่างแท้จริง ทำให้การส่งอีเมล์ไปในแต่
ละครั้งนั้น มีทั้ง Feedback ดีๆ หรือและทั้ง Feedback ห่วยๆ เป็นเสียงชม (ด้านลบ) ของผม

ผมไม่ทราบได้ว่าท่านจะแวะเวียนมาเบิกเนตรตนเองที่เว็บบอร์ดเล็กๆ แห่งนี้หรือไม่
แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าสิ่งที่คุณทำไปนั้นจะถูกต้อง หรือผมจะต้องถูกต้อง…

ผู้ใช้บริการเค้าสามารถตัดสินใจเองได้ เพียงแค่อีเมล์เล็กๆ ฉบับเดียวเท่านั้น มิใช่
อีเมล์เรื่องเดิมๆ ๑๐ ฉบับ… โอเค๊

เพื่อนๆ THT ที่เบิกเนตรตัวเองแล้วอย่าไปใช้วิธีเดียวกันนี้นะครับ มันไม่ work เท่าไหร่
แถมยังกลายเป็นการฆ่าตัวตายในท้ายที่สุดอีกตะหาก…

Details of the last action performed:

Result : Added thaivenxxxx.com to the reject list.

http://www.spamcop.net/w3m?action=blcheck&ip=61.91.73.14

From: “Waso Training center” <engfario2@yahoo.com>
To: <info@xxxxxxxx>
Subject: [SPAM] เทคนิคการจัดทำงบประมาณ Budgeting Technique
Mime-Version: 1.0
Content-Type: text/html; charset="iso-8859-1"
Date: Tue, 9 Aug 2005 07:06:06
X-ecom-MailScanner-Information: Please contact the ISP for more information
X-ecom-MailScanner: Found to be clean
X-MailScanner-From: engfario2@yahoo.com
X-Spam-Report:

แถมจ้าแถม… ช่วงนี้ 2 สถาบันนี้ทำตัวแย่ๆ แบบนี้นะจ๊ะ ช่วยกันดูแลด้วยจ้า
มัวแต่ไปปราบ spam เมืองนอกเมืองนา ในไทยนี่แหละตัวดีเลย… :angryfire:

ผมร่วมประนามด้วยครับ
อย่างน้อยควรมีกลุ่มเป้าหมาย และ… ไม่ใช่เรื่องเดิมๆ เป็น 10 ฉบับ

มีอีกราย bostonnetwork ซึ่งทั้ง 3 รายนี้ คือ ขยะสังคมอย่างรุนแรง
เมล์พวกนี้โดน block ออกจาก network ผมหมดแล้ว

ของ Netdesign มีส่งเฉพาะนักเรียนเก่าแหะ - … นอกนั้นไม่รู้ไม่เห็น

เพื่อนๆ THT ที่เบิกเนตรตัวเองแล้วอย่าไปใช้วิธีเดียวกันนี้นะครับ มันไม่ work เท่าไหร่ แถมยังกลายเป็นการฆ่าตัวตายในท้ายที่สุดอีกตะหาก…

ทีแรกอ่านเจอคำว่าเบิกเนตร แล้วตกกะใจ คิดว่าเป็น เบิกทวาร อิๆ…

โดยส่วนตัวแล้ว ไม่เคยคิดที่จะใช้ ระบบอีเมล์มาร์เก็ตติ้งเลย ทุกวันนี้ได้รับอีเมล์จาก thaiventure.com เว็บเดียวก็จะบ้าตายอยู่แล้ว… :angryfire:

ของผมก็ได้รับมาทุกวันเลยครับ แต่ตอนนี้บล๊อกไว้หมดแล้ว

ผมมีวิธีเด็ดๆ มาจัดการพวกนี้ครับ

อันแรก ถ้าเป็นพวก work@home ทั้งหลาย พวกนี้ส่วนใหญ่ จะมี formmail ให้กรอก

ให้เข้าไปเขียนด่า ให้เจ็บๆ แสบๆ เพราะพวกนี้ ถึงมือเขาแน่นอน

และเขาจะทิ้งเบอร์โทรเอาไว้ ให้เอาเบอร์นี้ ไปโพสไว้ตามเว็บใต้ตินทั้งหลาย บอกว่าขายบริการ

เท่านั้นยีงไม่พอ ถ้ามีอีเมล์ ก็ให้เอาไปโพสตามเว็บ crack, เว็บโป๊ ให้มากที่สุกเท่าที่จะทำได้

มันต้องตาต่อตา ฟันต่อฟันครับ ผมใช้วิธีนี้มาระยะหนึ่ง ได้ผลชงัดครับ :dgrin:

อันที่สอง ถ้าเป็นพวกบริษัทอบรม อย่างที่หลายๆ คนเจอ ผมโทรไปด่ามาแล้วครับ

เล่นซะพนักงานรับสายวางหูแทบไม่ทัน โทรไปด่ามันเยอะๆ ครับ และข่วยกันประจาน

พวกที่ใช้วิธีเฮงซวยเหล่านี้ มันจะได้เสียชื่อเสียง

พวกนี้มันไม่รู้หรอกครับว่า Bandwidth มีค่ามากมายขนาดไหน

ไอ้คนพวกนี้มันเป็นประเภท สมองนก กระโหลกควาย ต้องเล่นแรงๆ ครับ

ช่วยๆ กันคนละแรงสองแรง เดี๋ยวมันก็เข็ดครับ :angry:

และเขาจะทิ้งเบอร์โทรเอาไว้ ให้เอาเบอร์นี้ ไปโพสไว้ตามเว็บใต้ตินทั้งหลาย บอกว่าขายบริการ

พอจะมี list url ไหมครับ ว่าไป post ที่ไหนได้บ้าง :slight_smile:

[quote] และเขาจะทิ้งเบอร์โทรเอาไว้ ให้เอาเบอร์นี้ ไปโพสไว้ตามเว็บใต้ตินทั้งหลาย บอกว่าขายบริการ

พอจะมี list url ไหมครับ ว่าไป post ที่ไหนได้บ้าง :slight_smile: [/quote]
อิอิ

ไม่นึกว่าท่านก้อชอบวิธีการแบบนี้นะ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

[b][size=1]จะดีเหรอทุกท่าน - … เดี๋ยวผมจัดให้เอามั้ย ฮ่า ฮ่า … เอิ้ก …

เวรระงับด้วยการไม่จองเวร … แบน IP มันทิ้งสิครับ … เอิ้ก … ยัดเข้า blacklist ไปเลย~ …

ส่งมาก็ลงถังขยะ … แค่นั้นก็น่าจะพอแล้วละ

พวก @HOME ที่มันเกาะเป็นกาฝากเศรษฐกิจน่ะ … ปล่อยมันเน่าไปตามเวลาเถอะครับ กระตุ้นมัน มันก็ยิ่งโต และพัฒนาการไปเรื่อย ๆ … [/size][/b]

ขอหยาบ
พวกเ*ยนี่มันเป็นพวกที่ไม่รู้จักอะไรผิด อะไรชอบ … ทำนาบนหลังคนได้อย่างไม่รู้สำนึก … ปากก็บอกพัฒนาเศรษฐกิจไทย แต่ทำตัวเป็นคนกลางขายของให้เงินรั่วไหลออกนอกประเทศอยุ่ตลอดเวลา ไม่ได้มีส่วนไหนแสดงถึงการเป็นผู้ผลิต หรือแสดงถึงการเป็นฟันเฟืองเศรษฐกิจที่ดีเลย … เจอแต่พวกหลอกแดก ไปไล่หลอกคนกำลังจนหนทาง ให้จ่ายเงินแล้วก็ไปช่วยหาเหยื่อ ขายเศษขยะสินค้า …

หมายเหตุ
ใครไม่ชอบ อย่าเครียดครับ -_-’ . ผมเคยไปนั่งฟังมาเกือบทุกยี่ห้อเลย ส่วนใหญ่ไม่พูดอะไรตรง ๆ อ้อมค้อมและผลักไปเป็นเรื่องของศรัทธาแทน ให้มองแต่ความสำเร็จ ให้ตั้งอยู่ในความประมาท มองแค่ว่า ขยัน = สำเร็จ … ส่วนที่เหลือไม่ต้องคิด เค้าจัดให้ทำ เราทำตามไปสำเร็จ เพราะมีคนสำเร็จมาก่อนแล้วมากมาย (แค่ไหนไม่รู้ แต่วน ๆ อยู่ไม่กี่ชื่อ)

ผมเบื่อ … คนออกนอกระบบกันหมด … ไปทำธุระกิจบ้าบอ พยายามทำยอด งานการที่ตัวเองทำประจำเลยไม่ใส่ใจ

บนพื้นฐานสำนึกของผม หากทุกคนตั้งใจทำงานบนระบบ เป็นอย่างดีที่สุดแล้ว ระบบก็ก้าวหน้า แต่สุดท้ายมันก็ต้องเหล่ออกนอกแถวมามองหัวแถว ว่ามันทำตัวยังไงอีก … เฮ้อ กุ้มใจ

แหม วิธีการของคุณ STANDHOST ร้ายจริงๆ

ไว้ว่างๆ ผมเขียนโปรแกรมฝากข้อความเข้า webboard ใต้ดินให้ เอาแบบ post ทีเดียว ส่งไป 100 board เลย :lol:

แหม วิธีการของคุณ STANDHOST ร้ายจริงๆ

ไว้ว่างๆ ผมเขียนโปรแกรมฝากข้อความเข้า webboard ใต้ดินให้ เอาแบบ post ทีเดียว ส่งไป 100 board เลย :lol:

แหมคุณ Pat ขา กะจะเขียน script เองเลยเหรอค่ะ … เดี๋ยวนี้เห็นมีวางขายตามร้านหนังสือด้วยนะคะ ไอ้โปรแกรมส่งข้อความเข้าบอร์ดชาวบ้านเนี่ยะ ขายแพงซะด้วยแผ่นละตั้ง 600 บาท … :angel:

ครับ ต้องประนาม พวกนี้ ขยันส่งจริงๆครับ ถ้าพูดในฐานะคนใช้เมล์ ผมก็เฉยๆครับ เจอก็ลบๆไป รำคาญบ้าง หลังๆบล็อกหมดแล้ว

แต่ถ้าพูดในฐานนะคนดูแลโฮสแล้ว ในโฮสมีเมล์เป็นร้อยบัญชี เจอเมล์พวกนี้เปลืองเวลา cpu ครับ ถึงแม้ว่าจะ reject มันก็ตาม เซ้งกะพวกนี้จริงๆครับ

เจอแต่พวกหลอกแดก ไปไล่หลอกคนกำลังจนหนทาง ให้จ่ายเงินแล้วก็ไปช่วยหาเหยื่อ ขายเศษขยะสินค้า

เห็นด้วยเลยครับ พวกหลอกแดก

แหม list เมล์เยอะจริงๆ

เอา list เมล์พวกนี้ มารวมๆกัน เก็บไว้ที่ใดที่หนึ่ง

แล้วทุกๆ host เขียน script สั่งเรียกดึง list พวก spam ดังกล่าว ทุกๆ ชั่วโมง

แล้วสั่งให้ mail server block รายการ mail ที่ได้รับมา น่าจะเป็นวิธีที่ดีนะครับ

ถึงไหนถึงกันสิผม :angryfire:

[quote] [quote] แหม

อ้าว จริงหรือครับ ไม่รู้เลยนะนี่

ร้านซีเอ็ดบุกค์, เดอะบุกค์เชส ก็มีวางขายค่ะ :angel:

มองแง่ดี มันก็ดีนะ แต่อย่างที่บอกแหละ แปะปะ … ทำอย่างกับโปรยนกกระดาษจากฟ้า … ใครได้ไม่รู้ช่างมัน โปรยไว้ก่อน … เฮ้อออ

แบนไม่ได้ผลหรอกครับ … เจอบ่อย ทำได้ดีสุด ก็คือกรองแล้วใส่ตระกร้าตากแห้งไว้ ไม่มีใครมาเปิดก็ลบทิ้งตามเวลา เพราะบางทีซวยไปเจอเมล์ลูกค้าติดกับดักมารเข้าให้ …

ต้องมานั่งทำ whitelist ลูกค้าตัวเอง ลูกค้าติดต่อบริษัทของลูกค้า … ฮืม เพิ่มงานดีจริง ๆ …