[แจ้งปิดกระทู้ครับ]

[b][size=12pt]เสียความรู้สึกจากกระทู้ ขาย Dell Poweredge™

ขอรับ Server - DELL ราคาไม่เกิน 25,000 ครับ :smash:
CPU - XEON
Ram - 2 GB ECC
Raid/ no-Raid
มีประกันเหลือซัก 6-8 เดือน

จะเอาไปให้เพื่อน เพราะรับปากหลาน(ลูกของเพื่อน) จะตั้ง server ให้
หลานต้องทำ PROJECT ป.โท บางมด ใช้แค่เรียนจบเท่านั้นเอง เลยไม่อยากซื้อแพง
ไม่อยากโดนเด็กถอนหงอก รับปากแล้วไม่ทำตามที่รับปาก เท่านั้นเอง[/size][/b]

จำเป็นจะต้องเป็นเดลหรอครับ

ถ้าเครื่องประกอบราคานี้ น่าจะได้เลยนะครับ สเป๊กสูงกว่าอีก คุณภาพก็น่าจะดีกว่า แค่ไม่มี Service หลังการขาย หรืออาจจะมีจากบางเจ้า

จริงๆก็ไม่จำเป็นหรอกครับ
แต่กลัวว่า มันจะพังก่อนจบ PROJECT เท่านั้นเอง
ผมใช้ Dell แล้วประทับใจที่ การเคลม ครับ
เค้าเปลี่ยนให้เลย ไม่ถามอะไรมากมายด้วย รวมทั้งประกัน 3 ปี

เมื่อก่อนใช้ทั่วๆไป เมาค้างบ้าง รอเคลมเป็นเดือนบ้าง
แย่สุดๆ ไม่มีของเคลม ต้องเพิ่มเงินเพื่อเอาของที่ใหม่กว่า
HDD Seagate 160 GB >>> 320 GB เพิ่มเงินเกือบ 8,000
ใช้เนื่อที่จริงๆ 30 - 35 GB จะบ้าตาย

อีกอย่างอุปกรณ์ใหม่มันก็ไม่ใช่พังง่าย ๆ นะครับอย่างน้อย ๆ ก็ 1 ปีถ้าไม่ซวยจริง ซึ่งที่คุณบอกว่าเครื่องที่คุณจะซื้อถูกเขาซื้อไป ผมก็เห็นว่ามันมีประกันเหลือแค่ 8 เดือนเองนะครับ ถ้าเทียบ ๆ กันแล้วเครื่องใหม่น่าจะมีประสิทธิภาพ กว่า ทั้งการใช้งาน และความคงทน เพราะอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ 3 ปีก็เริ่มปลดระวางได้แล้วหละครับ

ขอบคุณครับ
แต่งานนี้ ขอแค่จบ Project ครับ
ไม่ลากยาวอยู่แล้ว
โดยส่วนตัวใช้ Dell Precision (workstation) ครับ
แพงกว่าทั่งไป แต่เสถียร งานบางชิ้นใช้เวลาทำ 2-3 ชั่วโมง เครื่องเมาค้างซะงั้น

อย่าถือคนแก่เลยครับ พวกบ้ายี่ห้อ

หาของต่อดีกว่าครับ
เดี๋ยวหลานมันโทรมาทวงแล้วไม่มีคำตอบ ไม่อยากโดนน้องสาวด่า (เพื่อนคนนี้เป็นสามีของน้องสาว) :wub:

ผม PM ไปแล้วครับ

[quote author=pattonline link=topic=16779.msg157289#msg157289 date=1231913215]
ผม PM ไปแล้วครับ

ใจเย็นๆแล้วกันนะครับ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ THT ครับผม :wub:

[quote author=d4d_4wd link=topic=16779.msg157270#msg157270 date=1231908205]
ขอบคุณครับ
แต่งานนี้ ขอแค่จบ Project ครับ
ไม่ลากยาวอยู่แล้ว
โดยส่วนตัวใช้ Dell Precision (workstation) ครับ
แพงกว่าทั่งไป แต่เสถียร งานบางชิ้นใช้เวลาทำ 2-3 ชั่วโมง เครื่องเมาค้างซะงั้น

อย่าถือคนแก่เลยครับ พวกบ้ายี่ห้อ

ใจเย็นๆ ทุกอย่างมีทางออก

[size=10pt][color=red]เขาประกาศขาย 23,000 บาท ราคานี้ถือว่าถูกมากๆ แล้ว คุณก็ยังจะขอลดราคาอีก
ที่ผมซื้อเพราะเห็นน้องเขาประกาศไว้นานแล้ว ขายไม่ได้สักที เขามีความจำเป็นต้องใช้เงิน ผมก็เลยช่วยรับซื้อไว้ ทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรเหมือนกัน ซื้อเก็บไว้เฉยๆ

ถ้าคุณอยากได้จริงๆ ก็ให้ราคาน้องเขา 23,000 บาท สิครับ ผมยินดีสละสิทธิ์ให้ ไม่ใช่ไปกดราคาเขาอีก

ไม่มีปัญหาครับ คุณ d4d_4wd ต้องการใช้จริงๆ ผมขายต่อให้ก็ได้ ราคาเดิมที่ซื้อมา เพราะผมเองก็ยังไม่มีวัตถุประสงค์ในการซื้อ เพียงแค่อยากช่วยน้องเขาเท่านั้น ครับ

หากสร้างความลำบากใจก็คืนไปครับ… อีกอย่าง… เท่าที่อ่านๆมาก็เสียความรู้สึกคนขายเหมือนกัน

[quote author=siamwebhost link=topic=16779.msg157308#msg157308 date=1231920939]
[size=10pt][color=red]เขาประกาศขาย 23,000 บาท ราคานี้ถือว่าถูกมากๆ แล้ว คุณก็ยังจะขอลดราคาอีก
ที่ผมซื้อเพราะเห็นน้องเขาประกาศไว้นานแล้ว ขายไม่ได้สักที เขามีความจำเป็นต้องใช้เงิน ผมก็เลยช่วยรับซื้อไว้ ทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรเหมือนกัน ซื้อเก็บไว้เฉยๆ

ถ้าคุณอยากได้จริงๆ ก็ให้ราคาน้องเขา 23,000 บาท สิครับ ผมยินดีสละสิทธิ์ให้ ไม่ใช่ไปกดราคาเขาอีก

ต่างฝ่ายต่างชี้แจงแล้ว ก็ขอให้จบกันลงด้วยดีครับ

ขอบคุณ จขกท. เช่นกันนะครับ ตอนนี้เ้ข้าใจกันแล้ว :slight_smile:

น่าเห็นใจทุกฝ่ายครับ

ปล.หากยังไม่ได้เครื่องก็ PM มานะครับ ผมพอช่วยได้ในราคาที่ว่า มีหลายเครืองเป็นรุ่น SC1425 Dual Xeon 2.8 แต่หมดประกันแล้ว
พวกที่เหลือยังเหลือประกันจะเป็น 860 กับ R200 แต่เป็น Quad Core Xeon คงขายให้ราคานั้นไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ อยากได้แบบมีประกันครับ

จบด้วยดี ก็ดีใจด้วยครับ