การจัดการ/ระบบการชำระเงิน

อยากทราบว่า บริษัท webhosting ที่ชื่อลูกค้ามากกว่า 100 เว็บไซค์ มีการบริหารจัดการระบบ billing กันอย่างไรครับ? (โดยเฉพาะ hostpacific, siamwebhost,poomjit, kke, thaidreamhost) host อื่นๆ ก็แนะนำกันด้วยนะครับ

1. มีการนำระบบ billing software ตัวใดนำมาใช้งาน
  2. ในมุมมองขององค์กร และลูกค้าบุคคล มีมุมมองอย่างไรต่อการชำระเงินแบบรายเดือน
  3. โดยส่วนใหญ่ นิยมจ่ายเงินทางใด โอนเงิน, ตัดบัตรเครดิต หรืออื่นๆ

ขอบคุณครับ

เคยมีการพูดคุยเรื่องนี้กันในกระทู้เก่าๆครับ สงสัยต้องลองขุดดู :slight_smile:

คำถาม ในข้อที่ 1 นั้น ผมลองค้นหาแล้วครับ ใกล้เคียงที่สุดก็ Billing Software
จากกระทู้นี้ ทำให้ทราบว่าคุณ pizzaman พัฒนาใช้เอง แต่ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ ใช้ software ตัวใดในธุรกิจจริง

ส่วนคำถามที่ สอง และสาม ผมลองหาแล้ว แต่ยังไม่เคยมีการพูดถึงนะครับ
(ถ้ามีอยู่แล้ว ต้องขอภัยด้วยครับ)

มีชื่อผมรวมด้วยแฮะ ของผมไม่ได้ใช้ครับ เพราะไม่มีโฮส และ ไม่มีลูกค้า
มีแต่รับทำเวบแล้วก็ให้เช่าโฮสไปด้วยเลย โดยจ่ายเป็นค่าบริการในนามบุคคลธรรมดาครับ

1. โดยส่วนใหญ่ นิยมจ่ายเงินทางใด โอนเงิน, ตัดบัตรเครดิต หรืออื่นๆ

ตัดบัตร < 5% ครับ

1. มีการนำระบบ billing software ตัวใดนำมาใช้งาน
  1. ในมุมมองขององค์กร และลูกค้าบุคคล มีมุมมองอย่างไรต่อการชำระเงินแบบรายเดือน

2. โดยส่วนใหญ่ นิยมจ่ายเงินทางใด โอนเงิน, ตัดบัตรเครดิต หรืออื่นๆ

3. เท่าที่ลองค้นหาดูยังไม่เจอ Software ตัวไหนเหมาะที่จะนำมาใช้กับธุรกิจโฮสติ้ง ก็เลยต้องเขียนโปรแกรมใช้เอง (ASP+Access)

4. ลูกค้า 99.99% นิยมสมัครใช้บริการแบบรายปีค่ะ และลูกค้าที่มีปัญหาส่วนใหญ่คือลูกค้าที่ชำระแบบรายงวด 1/3/6 เดือน ลูกค้ารายปีมักจะไม่ค่อมีปัญหา

5. ลูกค้า 95% จ่ายเป็นเงินสด ส่วนที่เหลืออีก 5% จ่ายบัตรเครดิตออนไลน์ ค่ะ :angel:

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลต่างๆ :slight_smile:

Phpcoin ครับใช้งานได้ ผมกำลังจะนำมาใช้ครับ ตอนนนี้อยู่ในช่วงทดสอบครับ แต่บอกตรงๆ งงกับมันมากๆ

ขอบคุณครับ :rolleyes:

>1. มีการนำระบบ billing software ตัวใดนำมาใช้งาน
เขียนกันเองครับ ใช้ได้ดี

>2. ในมุมมองขององค์กร และลูกค้าบุคคล มีมุมมองอย่างไรต่อการชำระเงินแบบรายเดือน
เก็บเล็ก เก็บน้อย เปลืองค่าโทรตามทวงหนี้

1. โดยส่วนใหญ่ นิยมจ่ายเงินทางใด โอนเงิน, ตัดบัตรเครดิต หรืออื่นๆ
    > แน่นนอนทางโอนเงินอยู่แล้ว

ส่วน ตัดบัตรเครดิตผมว่าน่าจะซัก 20% ได้นะ…
สำคัญเหมือนกัน

แต่ต้องหงุดหงิดกับ ไอ้ verify by visa เนี่ย ที่ทำให้ลูกค้างง จนไม่ยอมตัด <_<