ไหว้พระทำบุญส่งท้ายปีเก่า...ต้อนรับปีใหม่

วันนี้ผมพาครอบครับ และสมาชิกใหม่ (Ford Escape) ไปไหว้พระโสธร… ส่งท้ายปีเก่า ขอพรปีใหม่

ข้อมูลภาพ (เผื่อไว้สำหรับคนสนใจอุปกรณ์)
Canon EOS5D
EF 24-85/F3.5-4.5 (จัดว่าเป็นเลนล์เกรดธรรมดาๆทั่วไป)

ถ่ายภาพไม่มีอะไรยุ่งยาก… เน้นใช้งานคล่องตัว ยกแล้วถ่ายก็ตั้งโหมด “A” (ให้กล้องคำนวนสปีดให้ เราตั้งเปิดหน้ากล้องเอง)
เวลาไปเที่ยวและไม่ซีเรียสอะไรมาก…ผมมักจะใช้โหมดนี้วัดแสง

EF 24-85/F3.5-4.5 คุณภาพเกินราคาครับ (ค่าตัว 11,000) ความคมชัดถือว่าดี เสียเรื่องเดียวไม่ค่อยไวแสงเท่าไร หากโฟกัสในที่แสงน้อยๆจะวืดด

ถ่ายภาพคน…สีสันก็พอยอมรับได้นะครับ แต่จะไม่หวานและคมกริบเท่าเลนล์แอลล

แต่เลนล์…ทุกตัวทุกราคาทุกระดับ… จะมีคุณสมบัติเด่นเฉพาะตัวมันนะครับ ไม่ใช่ว่าราคาถูกๆแล้วจะไม่ดีไปหมด ไม่ใช่ครับ…
ในสถานการณ์ที่เน้นความเบาความคล่องตัวและมีมุมกว้างมากพอควร เลนล์ตัวนี้ก็ไม่แพ้เลนล์ราคาแพงๆเลยครับ

ท่องเที่ยว…หากเรามามั่วขนอุปกรณ์เป็นพวกบ้าหอบฟาง… บ้ากันพอดีครับ เราต้องเซ็ตกล้องให้เล็กและเบาเพื่อความคล่องตัว
และภาพดีๆเราจะมีโอกาสได้เก็บมากขึ้น

น้องเดล…จอมแสบ… นั่งปักหลักกินไข่

ไปไม่ทันได้เก็บภาพรอบๆโบสถ์ใหม่ที่สวยงาม… น้องเดลก็ขี่แตกเสียก่อน เลยต้องพากลับมาเปลี่ยนแพมเพ๊ทที่รถ พอมาที่รถก็ขี้เกียจเดินกลับไปถ่ายรอบๆโบสถ์แล้ว (ไปกันหลายคน…ไม่สะดวกในเรื่องเก็บภาพด้วยครับ) จึงมีภาพเก็บมาฝากกันชมเพียงเท่านี้

จบ.

เป็นภาพที่งดงามมากครับ คุณหนึ่ง :slight_smile: