ทำไมสถาบันการเงินใหญ่ๆ ชอบจ้างพวกไพร่ ไร้การศึกษา มาทำงานฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์?

วันนี้รู้สึกไม่ค่อยสบายตัว คงเป็นเพราะพักผ่อนไม่เพียงพอ ต้องคอยนั่งเฝ้าหน้าจอ Monitor เครื่อง Server ตลอดทั้งคืนจนถึงรุ่งเช้า … ก็เลยตัดสินใจหยุดงานหนึ่งวัน เพื่อนอนพักและชาร์ตพลังงาน เก็บไว้ทำงานต่อในช่วงกลางคืน

ตกเย็นเวลาประมาณ 18.30 น. ได้รับโทรศัพท์จาก ธนาคาร เอไอจี เพื่อรายย่อย โทรมาทวงค่างวดรถ ซึ่งผมได้ชำระไปเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ เมื่อวันจันทร์ ที่ 22 ธันวาคม ผ่านทาง SCB Easy ซึ่งเป็นช่องทางที่ผมสะดวกที่สุด และชำระแบบนี้ทุกเดือน … เจ้าหน้าที่พูดแบบ สุนัขไม่รับประทานเลย ทั้งๆ ที่ผมก็ได้แจ้งไปว่าโอนให้แล้ว แต่เจ้าหน้าที่คนนั้นกลับย้อนถามว่า ทำไมไม่ไปจ่ายที่ Counter Service ใน 7-Eleven ??? แถมพูดจา กวน Teen แบบไร้เหตุผล โดยลืมไปว่า กำลังคุยกับลูกค้าอยู่

ผมเป็นลูกค้าที่ชำระตรงเวลา หรือ ชำระก่อนเวลา มาโดยตลอด เพิ่งจะมีงวดนี้เอง ที่ชำระล่าช้าเพียง 2 วัน เพราะวันครบกำหนด ตรงกับวันศุกร์ ซึ่งผมทำงานยุ่งจนลืม นึกขึ้นได้ก็ติดวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ … เช้าวันจันทร์ จึงรีบทำการโอนเงินไปให้ทันที

ไม่รู้ว่าจะไปตีฆ้องร้องเป่า ถึงการบริการที่งี่เง่าแบบนี้ได้ที่ไหน ก็เลยเข้ามา Post แก้เซ็งในห้องนั่งเล่นนี้ ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ

เหอๆ เซ็งมากไหม งั้นไปแก้เซ็งกัน :flame:

้เอาระเบิดไปปาที่ AIG เหรอครับ คุณหนึ่ง

[quote author=siamwebhost link=topic=16429.msg153979#msg153979 date=1230131719]
้เอาระเบิดไปปาที่ AIG เหรอครับ คุณหนึ่ง

ลองมองอีกแง่นึง ถ้าเค้าดีกว่านี้คงไม่ทำงานในต่ำแหน่งนี้ คงทำสูงกว่านี้

ผมว่าไม่ใช่ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์มั้งพี่

น่าจะไปฝ่ายทวงหนี้ รึเปล่า

โทรเข้า call center แล้วแจ้งไปเลยครับ

คุณเอกไปทะเลาะกับพวกนี้ไปก็ปวดหัว วันๆกี่คนก็ไม่รู้…จำหน้าจำอะไรกันไม่ได้หรอก lol

อยากจะคิดแบบน้องนัท บอกเหมือนกัน แต่ถ้าเจอกับตัวเอง ถึงจะรู้ครับ ว่ารูั้สึกอย่างไร?

เิงินแค่ 6 พันกว่าบาท แมร่งทวง อย่างกับเราเป็นทาส … พี่ปล่อยกู้-แลกเช็ค ทีละ 1-2 แสน ยังปล่อยได้ … เงินแค่ 6 พันกว่าบาท จะไปโกงมันเพื่ออะไร

บ่นเป็นคนแก่เลยวุย

จะบอกว่า พวกไพร่

อย่าไปต่อว่าเค้าเลยครับ… ผมเคยโดนตามทวงหนี้กันมาเป็นปีๆจนรู้จักกัน จนชำระหมดหนี้กัน ก็นัดมากินข้าวครั้งหนึ่ง
ผมก็ถามอะไรไปเรื่อยเปื่อยครับ

ก็พอทราบว่าคนทำงานด้านนี้ เก็บกด จริงๆ

พูดกันไปเล่าๆกันไปน้องเค้าร้องไห้เลยอ่านะ…

อย่าไปว่าเขามากเลย… ความรู้ความสามารถเขาได้แค่ตรงนั้น แต่ศักดิ์ศรี…ของความเป็นคน เขาก็มีนะครับ
แต่ต้องทำ…ทำเพื่อให้ได้ยอดได้ผลงาน

[quote author=maxlogic link=topic=16429.msg153994#msg153994 date=1230134029]
จะบอกว่า พวกไพร่

ผมก็เองก็เคารพ ศักดิ์ศรีและความเป็นคน ของเขานะครับ แต่ในทางกลับกัน ผมเป็นลูกค้า แต่เขาไม่ได้เคารพ สิทธิ์ และ ศักดิ์ศรี ของเราก่อนเลย ถึงได้ต้องเข้ามา post ประจานไง

เราเองต่างก็เป็นผู้ให้บริการ เวลาลูกค้าบอกว่าชำระเรียบร้อยแล้ว ถึงแม้ว่ายังไ่ม่เห็นหลักฐาน ก็ต้องให้เกียรติลูกค้า และเชื่อถือลูกค้าก่อน เรื่องเอกสารค่อยไปตรวจสอบกันอีกที ไม่ใช่ลูกค้าบอกจ่ายแล้ว ก็ยังงี่เง่าโวยวาย ด่าทอลูกค้า แบบนี้ คุณหนึ่งคิดว่าถูกต้องแล้วเหรอครับ

เราเป้นลูกค้าใช้บริการสินเชื่อ ของเขา เราก็ต้องเสียดอกเบี้ยให้อยู่แล้ว ถ้าบริษัท ไม่มีลูกค้า พนักงานอยู่ได้ไหมครับ

เฮ่อ… ไม่ว่าจะมองกลับไปกลับมามุมไหน ของฝ่ายไหน

ก็ไม่พ้น ใจเขา ใจเรา โน๊ะ

สมัยช่วงฟองสบู่แตก… ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ถังแตก… และผมก็โดนโทรทวงหนี้ยับเยิน

จะพูดจะขู่ จะส่งเอกสารฟ้องมายังไง ผมก็ตอบกลับไปทางโทรศัพท์ว่า

“ไม่หนี ไม่มี ไม่จ่าย”

เหอๆๆ เขายอมแพ้เลย… เล่นไม่หนี และก็ไม่มี แถมบอกว่าไม่จ่าย

นอกนั้น…ผมจำอะไรไม่ได้เลย เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา lol

และหลังจากวันนั้นก็หายเงียบไปสักเกือบเดือน… เขาก็โทรมาอีก คราวนี้…คุยกันหวานเลยครับ
ก็ถามผมว่า ได้งานใหม่หรือยัง… งานเป็นไงบ้าง

ผมก็บอกไปว่า…ไปเปิดท้ายขายของกับเพื่อน
และเขาก็ถามรายได้ ได้วันล่ะเท่าไร
ผมก็ตอบไปว่า บางวันก็ได้เยอะ บางวันก็ได้น้อย

เขาก็ถามกลับมาว่า… แล้วคิดว่าจะผ่อนให้กันได้บ้างไหมค๊ะ…
ผมก็ตอบไปว่า ได้ครับ ผ่อนได้ ผมขอเวลาอีกสองสามเดือน ผมจะเริ่มเข้าโปรแกรมคุณ

เอิกๆๆ

หลังจากนั้นผมก็เริ่มขยันทำงานครับ จำได้ว่าปี 2544 (ก็เป็นปีที่ผมเริ่มทำโฮสติ้ง)

ทุกวันนี้ผมอยากจะขอบคุณเขาคนนั้นจริงๆนะ ทำให้ผมมีวันนี้
ด้วยการจับผมเข้าโปรแกรมดัดสันดาน ฮ่าฮ่า
มีมากมีน้อย ก็จ่าย เดือนไหนไม่มีก็บอกว่าไม่มี…

แต่อาจจะเป็นพราะผมยอมผู้หญิงด้วยเป็นทุนครับ เลยไม่หัวเสียกับเสียงผู้หญิง
เลยไม่มีเรื่องพวกนี้รกสมอง

พอเสร็จสิ้นโปรแกรมดัดสันดาน… เขาก็ชวนผมไปเดินเล่นที่ถนนราชดำเนิน… (คืนวันที่ 5 ธ.ค. 2544) ผมยังได้ถ่ายรูปเขาไว้เลย ฮ่าฮ่า

ปล. มันเป็นความประทับใจครับ เลยระบายให้ฟัง

เข้าคอร์สบำบัดว่างั้น คุณหนึ่ง

ผมโดนหนักกว่านี้อีกครับ ธนชาติ โกงค่างวดผมไปเดือนนึง
สาเหตุเพราะว่าจ่ายเร็วเกินไป