เอาวิธีการดู "แบงค์ปลอม" มาฝากครับผม

ระวังๆ กันด้วยนะครับ พักนี้ระบาดกันใหญ่ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ยังงัยบางช่วงก็รีบร้อน ไม่ได้เช็คดู เฮ้อ…

รูปนี้ไม่ถูกต้องทั้งหมดนะครับ

ฉบับแรกจะเป็นรุ่นเก่า ฉบับสองจะเป็นรุ่นใหม่
จะใช้ที่วง ๆ มาระบุไม่ได้ว่าปลอมหรือไม่ปลอม

แบบฉบับที่สอง ก็ดูตามรูปที่ 3 ครับ (ธนบัตรชนิดราคา 1000 บาท รุ่น 15 ไม่มีแถบฟอย์ล)

ถ้ากดจาก ATM แล้วได้แบงค์ปลอมจะทำอย่างไรครับเนี่ย
ธนาคารจะหาว่าเรามั่วนิ่วไหม

เมื่อวานนั่งดูข่าวเขาบอกว่าถอนจาก ATM เกือบจะไม่มีโอกาสเลย ที่จะได้แบงค์ปลอม แสดงว่ามีเหมือนกันแต่คงน้อย

ผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับ…ถ้ามีคงเสียเครดิตน่าดู

เมื่อวานไปแบงค์ใช้เวลานานกว่าปกติ (ดูพนักงานตรวจแบงค์)

แต่ก่อนเคยไปเรียนภาษาที่เมืองจีนเห็นจนชินตา เวลาจ่ายเงินไปเขาก็จะตรวจแบงค์ทุกครั้งและทุกที่
ถือเป็นเรื่องปกติที่คนรับเงินต้องทำ ทุกวันนี้ก็ยังแก้ปัญหาแบงค์ปลอมไม่ได้ เมืองไทยก็คงเป็นแบบเดียวกัน

ตอนนี้แบงค์ปลอมระบาดในไทย (ผมว่ามันก็มีมานานแล้วนะ) ยังไงต่อไปเวลารับเงินใบเล็กใบใหญ่ก็ดูกันด้วยนะครับ
ระวังตัวเอาไว้ดีที่สุด ขอบคุณสำหรับวิธีการดูแบงค์ปลอมด้วยครับ เมื่อวานดูข่าวพอดี

ถ้ากดที่ตู้ที่ไม่ติดกับธนาคาร

[quote author=maxlogic link=topic=16390.msg153508#msg153508 date=1229995738]
ถ้ากดที่ตู้ที่ไม่ติดกับธนาคาร

อันนี้แบงค์ปลอมอีกชนิดครับ

ขอบคุณมากครับน้องไอซี่

[quote author=Freedomlover link=topic=16390.msg153525#msg153525 date=1230004987]

อืมนะผมก็ไม่เคยสังเกตุเหมือนกันว่ามันจริงหรือเปล่าเพราะได้มาก็แลกกก

เอาเอกสารประกาศโดยแบงค์ชาติมาให้ download ไปดูค่ะ

ได้ข่าวว่าปลอมเหมือนมาก ราวกับใช้เครื่องพิมพ์ตัวเดียวกัน ต่างกันแค่ชนิดกระดาษเท่านั้น

ได้ข่าวว่า

• อาจะเกี่ยวพันในระหว่างที่บ้านเมืองวุ่นวาย จะมีการพิมพ์แบงค์แจกหรือไม่ ในช่วงที่มีการชุมนุม
  • ขายแบงค์ปลอมกันอยู่ที่ราว แสนละ 3 หมื่น
  • ตอนนี้น่าจะกระจายอยู่ทั่วประเทศแล้ว
  • ร้านแถวบ้านไม่รับ แบงค์พัน ยกเว้น 7-11 และห้างสรรพสินค้า

ดัชนีชี้วัดเศรษฐกิจ ตกต่ำ
1.แบงค์ปลอม
2.โสเภณี
3.ยอดขายมาม่า

ขอบคุณมากครับ

ดูข้อมูลเพิ่มเติมจากที่นี่ก็ได้นะครับ http://www.bot.or.th/Thai/Banknotes/Pages/howtocheck.aspx

:slight_smile:

สงสัยต้องให้ร้านติด smart prus ซื้อเสร็จแต้มบัตร 555+

[quote author=Freedomlover link=topic=16390.msg153525#msg153525 date=1230004987]

ก๊ากกกกก แบงค์(วงแครส)ปลอม

ปลอมกันเนียนจนกลัวกานไปทั้งเมืองแล้ว… >(

เมื่อกี้ออกไปเดินจ่าย…ตลาดในหมู่บ้าน แม่ค้าไม่รับแบงค์พัน อ่า (พึ่งปริ้นไปหมาดๆ)
เออ…นี่ไม่ใช่เรื่องเล่นๆแล้วนะเนี้ย… แบงค์ใบใหญ่ๆร้านบางร้านเล่นไม่รับกัน