สอบถามปัญหาเรื่องกฎหมายปรึกษากฎหมาย เชิญกระทู้นี้ครับ

ในสังคมนี้มีทั้งคนดีและไม่ดี หากใครโดนโกง หรือ โดนอะไรมาต้องการสอบถามปัญหา หรือปรึกษากฎหมายก็เชิญโพสถามได้นะครับ ให้คำแนะนำฟรี ซึ่งตอนนี้หลาย ๆ ท่านก็คงยังไม่จบกับเรื่อง Dell lot ผี และผมก็ทราบว่าคนที่โกงคนอื่นไปยังวยเวียนอยู่ในสังคมแห่ง THT นี้ ผมขอเตือนไว้ว่าท่านอย่าคิดว่ากฎหมายทำอะไรท่านไม่ได้นะครับ สิ่งที่ท่านทำแล้วคิดว่าคนอื่นไม่รู้ อาจจะเพิ่มเป็นข้อหาให้กับท่านได้อีก 1 กระธงผมจึงขอเตือนท่านไว้ ณ ทีนี้

หากใครต้องการสอบถามอะไรเรื่องกฎหมายก็ถามมาได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ควรทิ้งเบอร์และชื่อจริงไว้ให้ติดต่อปรึกษาดีกว่าครับ สอบถามผ่านบอร์ดสาธารณะเกรงว่าจะเสียรูปคดีไปครับ
ขอล่ะ… ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าคุณเป็นใคร แล้วใครเป็นคุณครับ

เป็นแค่สอบถามเบื้องต้นครับ แค่ชี้แนะแนวทางครับ เพราะถ้าทิ้งเบอร์เดี่ยวมันจะมองเป็นธุรกิจไปไหม เหมือนมีอะไรแอบแฟง และถ้าหากต้องการจะสอบถามเพิ่มเติมจะ pm มาขอเบอร์เพื่อขอคำชี้แนะต่อก็ได้ ถ้าแจกเบอร์ไปผมก็ไม่ได้ว่างตลอด อาจจะไม่สดวกรับสาย

อีกอย่างถ้าโพดทั้งเรื่องมันคงไม่ได้เพราะ ข้อมูลข้อคดีทางกฎหมายในส่วนลึกต้องเก็บเป็นความลับอยู่แล้ว

ปล.ถ้าเห็นว่าไม่สมควรก็ปิดไปก็ได้นะครับ

PM คุยกันน่ะดีแล้วครับ

ผมว่าโทรไปด่าเลยดีไหมงี้ อิอิ

[quote author=thaidhost link=topic=16344.msg153042#msg153042 date=1229789247]
ผมว่าโทรไปด่าเลยดีไหมงี้ อิอิ

เข้าใจว่า…น่าจะเป็นเรื่องส่วนตัวนะ

ก็แจ้งความกันไปเลยครับ ไม่ต้องไปขู่เข็นกัน

ร้านเช่าวีซีดีที่บ้าน

[quote author=meja link=topic=16344.msg156747#msg156747 date=1231646377]
ร้านเช่าวีซีดีที่บ้าน

ยืนตามนั้น

การที่คนอื่นนำสิ่งขอประจำตัวเราไปให้บุคคลอื่นใช้งานนั้นโดยมิได้รับอนุญาติ ถือว่าเป็นการปลอมแปลงเอกสาร เป็นคดีอาญา มาตรา 264

[quote author=ufobas link=topic=16344.msg156764#msg156764 date=1231653222]
ยืนตามนั้น

การที่คนอื่นนำสิ่งขอประจำตัวเราไปให้บุคคลอื่นใช้งานนั้นโดยมิได้รับอนุญาติ ถือว่าเป็นการปลอมแปลงเอกสาร เป็นคดีอาญา มาตรา 264

บางทีเจ้าของร้านก็เป็นคนมาดูแลเองนะครับ

ยังดีนะครับมันไม่เอาบัตรเราไปถ่ายสำเนา เหอๆ

ชื่อก้อบอกอยู่แล้ว…ว่า “บัตรประจำตัวประชาชน” ไม่มีเหตุอันควรอย่าไปให้คนอื่นถือเลยครับ

ขอให้ได้กลับคืนมาเร็วๆ นะครับ

“บัตรประจำตัวประชาชน” เป็นสมบัติของทางราชการครับ หาใช่ของเราไม่

เขาออกให้เราแล้วถือว่าเป็นของเราครับ เพราะเราได้ชำระค่าทำเนียบทำบัตรประชาชน จึงถือได้ว่าเป็นบัตรประจำตัวเรา ซึ่งเรามีสิทธิ 100% ครับ

เอกสารอะไรที่เรากรอกใบสมัครแบบ hard copy หากจะยกเลิก…บางที่อาจจะต้องมีแจ้งยกเลิกเป็นเอกสารด้วยนะครับ เรื่องนี้ผมก็โดนมากับตัว… โดยเฉพาะเรื่องสมัครใช้บริการโทรศัพท์ (ทุกรูปแบบทุกเครือข่าย) เพราะเป็นกฎหมายบังคับใช้ครับ

ปล. จริงๆ Hosting Services ก็ต้องทำแบบนั้นครับ (แต่เราๆไม่ทำกันเองเท่านั้น)

lol