ช่วยดูหน่อยครับ ไวรัสตัวไหนเนี่ย

เป็นไฟล์ชื่อ autorun.inf กับ autorun.exe

ช่วยดูหน่อยครับ ว่าเป็นไวรัสตัวไหนกันแน่

ฮ่าๆ แล้วใครจะโหลดมา run ดูล่ะเนี่ย

โหลดมาก็ run มะได้ พอดีเปลี่ยนใจใช้ mac

:blink:

ให้ช่วยดูแบบนี้ไม่ดีมั้ง จับภาพหน้าจอมาให้ดูจะดีกว่า

ไม่มี interfaces ให้ดูครับ

อาการคร่าวๆ

เป็นไฟล์ .exe และ .inf

มันจะสร้างไฟล์ชื่อ autorun.inf ในทุกๆ drive แล้วสั่ง run autorun.exe

ถ้าเสียบ handy drive จะทำการ copy ตัวเองเข้า hd อัติโนมัติ

แต่อาการข้างเคียงอื่นๆผมไม่ทราบได้เหมือนกัน

process กินไปประมาณ 2,500k

nod32+windows defender หาไม่เจอ งงเหมือนกันอันนี้

ตัวนี้ครับ viruses: P2P-Worm.Win32.Socks.gj

ลองติดตั้ง avg อัพเดทแล้วสแกน ถ้าไม่เจอ
ติดตั้ง Avast อัพเดท แล้วสแกน ถ้าไม่เจอ
พยายามหาชื่อไวรัสให้ได้ครับ ถ้ารู้ชื่อ ก็น่าจะพอหาทางได้
:slight_smile:

สมัยผมยังใช้ windows ก็แบบเนี้ยแหละ เสียเวลา เสียข้อมูล งานเข้ามา… บอกลูกค้าว่าเครื่องโดนไวรัสครับ… กำลังเฟอร์แมทเครื่อง
เหอๆ อายยยจัง

autorun.inf-INF/Autorun.gen trojun ขึ้นทั้ง ไดรฟ C,D,E nod32 ก็ลบไม่หาย แต่แสกนเจอจะทำยังไงดี

วันนี้ผมมีคำแน่ะนำครับ

autorun.inf-INF/Autorun.gen trojun เป็นไวรัส autorun ที่ติดจาก แฟลตไดรฟ์/usb
ผมเจอกับตัวเพราะหลานตัวดี…เอามาเสียบกับคอมของผม ทำเอาเซงไปทั้งวันเลย

ไวรัสตัวนี้ Nod จะตรวจเจอนะครับ และมันจะขึ้น เตือนเราตลอดเวลา ทั้งไดรฟ์ C D E จนรำคาญ
วิธีแก้ไขนะครับ
ก่อนอื่นลบ Nod ตัวที่ใช้อยู่นะครับ ลบให้หมดเลย
รวมทั้งในคำสั่ง regedit ด้วยนะครับ อ๋อ ตรง Chang or Remove Programs ด้วยนะครับ
ตรง regedit ให้เข้า start > run > พิมคำว่า regedit แล้ว enter

เลือก HKEY_LOCAL_MACHINE > SOFTWARE > แล้วหา ESET คลิกขวาแล้ว Delete เลย ครับ

หลังจากนั้นให้หา NOD32 Antivirus 3.0.672 Final (เน้น Antivirus ) มาลง

install เสร็จ ทำการอัพเดทแล้ว restart เลยครับ

หลังจากนั้น เปิดคอม แล้ว scan ดูอีกทีครับ คราวนี้เจอแน่นอน

ปล.เข้าใจว่าโดยทั่วไปแล้วคนที่ใช้ Nod จะคลิกขวาที่ไอคอน Nod แล้วเลือก computer scan…
วิธีนี้มันเป็นแค่วิธีตรวจดูเฉย ๆ นะครับ ว่าเครื่องเรามีไวรัสรึป่าว

[color=blue]ถ้าจะลบจริงๆ ต้องวิธีนี้ครับ

คลิกขวาที่ ไดรฟ์ C-D-E แล้วแต่คอมท่านจะแบ่งกี่ไดรฟ์ แล้วเลือก Advanced option แล้วก้อเลือก Claen Files
นี่จะเป็นวิธี การตรวจสอบที่แท้จริง แล้วเมื่อมันเจอตัวการที่ก่อเรื่องให้กับคอมของท่าน
Nod จะฟ้องและถามทันที ว่าต้องการทำอะไรกับมัน (ผมแน่ะนำให้เลือก Delete ทุกอันที่มันฟ้องเลยนะครับ)[/color]

ใช่ตัวเดียวก่ะในรูปมั้ย…ลองดู

พอดีเจอมากับตัวเมื่อกลางเดือนที่แล้ว

ไม่รู้ว่าคุณ จขกท อาการแบบนี้รึป่าวนะครับ ยังงัยก้อลองดูนะครับ

ปล.โปรแกรมยังมีนะครับ ถ้าเอาก้อหลังไมค์เด๋วอัพให้ครับ หุๆ

ที่สำคัญ มันไปทุกที่ ทุกไดรฟ์ในคอม

จนโปรแกรมสแกนไวรัสที่ใช้ เด้งขึ้นมาเตือนถี่ยิบ เลยรึป่าว

ปล.เป็นอาการที่เคยโดนมาแล้ว

[quote author=indy-club link=topic=16314.msg152730#msg152730 date=1229623982]
ที่สำคัญ มันไปทุกที่ ทุกไดรฟ์ในคอม

จนโปรแกรมสแกนไวรัสที่ใช้ เด้งขึ้นมาเตือนถี่ยิบ เลยรึป่าว

ปล.เป็นอาการที่เคยโดนมาแล้ว

สามารถโหลดตัวแก้ ได้ที่ http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,67/Itemid,290/lang,th/

ดาวโหลดมาทุกๆตัว จะได้เแก้พร้อมกันเผื่อมีตัวอื่น