โฆษณาเว็บโฮสติ้งด้วยการส่งอีเมล ได้ผล&#

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ความจริงผมไม่ได้คิดอะไรมากครับ เพียงแต่ผมโดนตำหนิจากผู้ใหญ่มา ก็เลยมาขอคุยหรือความคิดเห็นจากพี่ๆ ครับ
คิดซ๊ะว่ามาคุยกันเล่นๆ นะครับ เรื่องมีอยู่ว่า…

วันนี้และเมื่อวาน (10-11 ธ.ค.51) ได้รับอีเมลฉบับนึง (รวม 2 ฉบับ) มาจากผู้ให้บริการเว็บโฮสติ้งรายหนึ่ง (ไม่ขอระบุชื่อโฮสนะครับ แต่ชื่อโดเมนประมาณว่า โฮสเขาเร็วมากครับ บางท่านคงจะทราบครับ)

ภายในอีเมลระบุการหัวข้อว่า “พื้นที่ Hosting 15 GB ราคา 1,xxx บาท Data Transfer Unlimited !!!” (ราคาไม่ถึง 1500 บาท/ปี)

จากการตรวจสอบเป็นลักษณะการส่งอีเมลหาผู้อื่นเป็นจำนวนมาก โดยที่ผู้รับจดไม่ไม่เต็มใจรับ (ถ้าผมเต็มใจคงไม่เกิดคำถามนี้ครับ)
ปัจจุบันก็เห็นกันเยอะอยู่แล้ว แต่ผมยังไม่เคยเห็นผู้ให้บริการโฮสติ้งรายใดใช้วิธีโฆษณา ด้วยวิธีนี้ครับ
(หรือถ้ามีผมขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้เกิดความเสียหายจริงๆ…คุยกันเล่นๆ นะครับ ^_^)

แต่มารยาทที่ดีในการส่งจดหมาย ควรที่จะศึกษาสักหน่อยมั๊ยครับ ว่าผู้รับเป็นกลุ่มเป้าหมายของคุณหรือเปล่า…?
ถ้าใช่ ก็พอจะให้อภัยได้ แต่ถ้าไม่ใช่ อย่างในกรณีของผม และจากการที่ผมตรวจสอบอีเมลของผู้รับหลายๆ ท่านแล้ว คิดว่ามีอีกหลายคนที่ไม่เต็มใจรับอีเมลฉบับนี้แน่นอน…

1. โฆษณาเชิญชวนให้ไปใช้เว็บโฮสติ้ง (ผมจะไปใช้ทำไมล่ะครับ ผมเองก็ทำกิจการนี้อยู่ ถ้าเป็นเรื่อง Colo ก็ว่าไปอย่าง)
  2. ภายในเว็บไซต์ (เว็บในเครือที่ผมสนับสนุน) ได้เขียนไว้แล้วว่า
    ขอสงวนสิทธิ์ไม่รับโฆษณาประเภท ผู้ให้บริการเช่าเครื่อง Server หรือ เว็บโฮสติ้ง หรือ จดทะเบียนโดเมนเนม เพราะเป็นการโฆษณาสินค้าประเภทเดียวกัน กับผู้ให้การสนับสนุนเวปไซต์ของเราครับ

เรื่องก็มีอยู่เท่านี้ครับ โดยส่วนตัวผม คิดว่าผู้ให้บริการโฮสติ้ง ไม่ควรจะทำการโฆษณา โดยวิธีนี้เลยนะครับ (หรือว่าได้ผลดีครับ)

• กรุณาอย่าพาดพึงผู้ให้บริการรายอื่นนะครับ (เพราะหลายๆ ท่านคงทราบว่าเป็นใคร) ขอแค่คุยกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ข้อเสนอแนะพอครับ
  • ที่มาโพสใน THT เพราะเจ้าของข้อความที่ส่งจดหมาย ก็เข้าเว็บใช้เว็บนี้ครับ ผมหวังว่าคงจะมาเห็นกระทู้นี้และจะได้ปรับปรุงการโฆษณาของตนเองใหม่อีกครั้งครับ หลังจากที่พี่ๆ ภายในนี้หลายคนได้เคยแนะนำไปบ้างแล้ว

ขอบคุณมากครับ

Edit: แก้ไขคำสะกดผิด

อย่าว่าแต่อีเมลมาขายโฮสให้กับผู้ให้บริการโฮสอย่างเราๆท่านๆเลยครับ
เพราะ บางที่อีเมลนั้นก็ได้มาจากการ"ดูด" หรือซื้อต่อมา ทำให้ไม่ทราบได้ว่า เจ้าของอีเมลทำธุรกิจอะไร

แต่ผมเจอ มาโพสขายโฮสบนเวบบอร์ดของเราเลย ทีแลกเห็นก็ลบออก
มาอีก อ่ะเมลไปบอกเขาหน่อยเผื่อจะหูตาสว่างขึ้น
พอเผลอไปนานๆ มาอีกแล้ว
อ้อ ไม่ใช่ bot มาโพสแน่ เพราะต้องใส่รหัสก่อนถึงโพสได้

พวกนี้ตั้งใจจริงๆ

เจอบ่อยครับ… แต่ไม่ได้สนใจ หัวการตลาดแบบนี้ แค่คิดก็ไม่ไปใช้บริการแล้วนะ

ก็แล้วแต่วิธีล่ะน่ะครับ เพราะเค้าอาจจะได้ผลดีก็ได้ แค่ส่งผิดกลุ่มลูกค้า :smash:

เป็นวิธีเก่าที่เมื่อก่อนอาจจะได้ผล แต่เดี๋ยวนี้ฟันธงเลยว่า ไม่ได้ผล

การตลาดแบบใหม่มีเยอะ

คุ้นๆหัวข้อ “พื้นที่ Hosting 15 GB ราคา 1,xxx บาท Data Transfer Unlimited !!!”

ของคนใน tht หรือเปล่าครับ

ใช่เลย

เด็กเอ๋ยเด็กน้อย ความรู้เจ้ายังด้อยเร่งศึกษา

ผมก้อได้รับครับ

เอ่ยชื่อไปเลยครับกลัวอะไรในเมื่อมันคือความจริง

hostrang.com ครับ

[quote author=iCafe link=topic=16165.msg151298#msg151298 date=1229001942]
เอ่ยชื่อไปเลยครับกลัวอะไรในเมื่อมันคือความจริง

hostrang.com ครับ

-ขอตอบนะครับ ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้น คือ ถ้ามีคนฟอเวิดเมลล์มาผมก็ ลบข้อความในนั้นทิ้ง ผมก็เปลี่ยนเป็น โฆษณาแทนครับ

คือผมไม่ได้ใช้โปรแกรม และไม่ได้ตั้งใจให้เกิด เหตุการ แบบ นี้เลย ยังไงก็ช่วยเข้าใจผมหน่อย ผมไม่คิดว่าจะเกิดแบบนี้

เพราะว่าเมลล์ที่ส่งมาเป็นเมลล์ ลามก และเรื่องราวที่ไม่ดีผมเองก็ไม่อยากได้รับเท่าไหร่ แต่เมื่อมาแล้วผมก็เลยส่งต่อไป

ยังไงถ้าผิดตรงไหนผมขอโทษ แต่เจตนา จริงผมไม่ได้ตั้งใจให้เกิดแบบนี้ :wavey:

แล้วส่งหาผมได้ยังไงเมื่อ email ผมไม่เปิดเผย และไม่มีใครรุ้

นี้คือห้อง Other นะครับ ไม่ใช้ห้องไกล่เกลี่ย
ถ้าทะเลากันรุนแรงจะย้ายไปห้องไกล่เกลีย
แต่อีกใจหนึ่งนี้เป้นเรื่องของคนทำ host ใน tht เถียง กันเอง ก็อยากจะย้ายไปห้อง General-Hosting Club แต่ผมไม่ทราบว่าคุณ hostrang

ถ้าจริงก็แสดงว่าคนที่ได้รับต้องได้รับ forward เมล์อยู่เป็นประจำ

from	Dhammakid.com :: ธรรมะคิด.คอม <webmaster@dhammakid.com>

เจ้าตัวมารับทราบแล้วครับ
ผมหวังว่าคง (ควรจะทำ) นำไปปรับปรุงบริการในทางที่ดีต่อไปนะครับ

ขอบคุณครับ