เว็บไซต์เลวๆ แบบนี้ก็มีด้วย ขายข้อมูลผู้ถือบัตรเดรดิต

หลายท่านที่ถือบัตรเครดิต ของสถาบันการเงินต่างๆ คงจะเคยประสบปัญหา มี sale ขายประกัน, ขายหุ้น ฯลฯ โทรมากวนใจ แถมรู้ข้อมูลด้านการเงินของเราเป็นอย่างดี ว่าถือบัตรเครดิตกี่ใบ มีวงเงินเท่าไหร่ … จนเราเองก็รู้สึกแปลกใจว่า sale พวกนี้ไปเอาข้อมูลของเรามาจากไหน

วันนี้ก็เจอต้นตอโดยบังเอิญจาก Google แถมลงโฆษณาใน Google Adwords ซะด้วย

รับซื้อ+ขาย ข้อมูลผู้ถือบัตรเครดิต
http://www.u-credit.net/list.htm

ยูเครดิต คืออีคอมเมิร์ซเว็บไซต์ เริ่มดำเนินการ ตั้งแต่เดือนมกราคม 2546 สนับสนุนโดยบริษัท จีเอ็ม แอดวานซ์ มีเดีย จำกัด
http://www.u-credit.net/AboutUs.asp

เพื่อนๆ คิดว่า การกระทำแบบนี้ เข้าข่ายละเมิดสิทธิส่วนบุคคล หรือเปล่า …

จำชื่อเว็บ และ ชื่อบริษัทไว้แล้วครับ ผมจะบอกต่อเพื่อนๆ ครอบครัว คนรู้จักทุกคน ให้ละเว้นการทำ ธุรกรรมใดๆกับบริษัทนี้

หลายคนคงเจอบ่อยเป็นพวกไปรษณีย์ส่งมาให้ แต่ไม่รู้จักคนที่ส่งหรือบริษัท
ก็คงคล้ายๆ กันไม่รู้ว่าเขาเอาข้อมูลของเรามาจากไหนนะพวกนี้ แต่ก็ดีได้ดูโน่นดูนี่

ผมว่าบริษัทใหญ่ๆ คงมีการแชร์ข้อมูลลูกค้ากัน

ถ้าเป็นสถาบันการเงินพวก banking คงไม่ทำแน่นอนเพราะมี กฎหมายบังคับอยู่
แต่ถ้าพวกพนักงานของ non banking พวกนี้ไม่แน่ครับ เพราะพอเราเอาบัตรเครดิตไปทำวงเงินสินเชื่อ เขาก็จะรู้ข้อมูลของเรา
หรือยิ่งพวก เงินด่วนทั้งหลาย อันนั้นยิ่งชัวร์เลย เพราะขนาดดอกเบี้ย เขายังเรียกเก็บตามใจเลย

ผมเจอบ่อยเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่เฉพาะกับมาขายบัตรเครดิตนะครับ พวกบัตรสมาชิกโรงแรมและรีสอร์ช แม้แต่น้ำมันเครื่องรถยนต์…ก็ยังมีโทรมาเลยครับ

แถมรู้ข้อมูลกิจการทุกอย่าง…

ผมถามกลับไปว่าคุณได้ข้อมูลผมมาจากไหน ตอบกลับมาว่าฝ่ายการตลาดส่งมาให้ไม่สามารถให้ข้อมูลได้ค่ะ ผมก็ตอบกลับไปว่า…งั้นคุณก็ไสหัวไปครับ ผมไม่สนใจงานบริการของคุณและกรุณานำชื่อผมออกจากระบบ tele marketing ด้วยครับ เพราะเป็นข้อมูลส่วนบุคคลผมไม่อนุญาตครับ

แม้แต่น้ำมันเครื่องก็ยังมีแบบนี้ เหอๆ

แต่บางรายบางเจ้าก็ดีนะครับ โดยเฉพาะโรงแรมกับพวกแพคเกจทัวน์…กลุ่มนี้เขามารยาทดีมากๆ ค่อนข้างจะ take care fully.

ธนาคารแห่งประเทศไทย (น่าจะเกี่ยวข้องโดยตรง)

น่าจะออกกฎระเบียบหรือเสนอให้มีกฎหมาย ห้ามซื้อขายข้อมูลพวกนี้นะครับ

ทั้งละเมิดความเป็นส่วนตัว น่ารำคาญ และหากอยู่ในมือมิจฉาชีพย่อมก่อให้เกิดการฉ้อโกง/หลอกลวงได้

วันนี้โทรมา 3 ราย

โทรมาขายประกัน
โทรมาขายคอร์สฟิตเนส
โทรมาให้สมัครบัตรเครดิต
โทรมาให้สมัครเรียนที่ Wall Street
โทรมาให้สมัคร Work at Home / MLM
ล่าสุดคือ โทรมาให้ซื้อแพกเกจทัวร์ต่างประเทศ

ผมไม่ยักกะเคยมีใครโทรมาแบบนั้นมั่งเลย lol

ถึงโทรมาก็ไม่รู้เอาตังค์ที่ไหนไปทำ lol

ตอนนี้ต้องระวังคนโทรมาขายประกันครับ แนะนำให้รีบตัดบทตัดสายไปครับ เพราะมีกรณีแค่พูดคุยกันทางโทรศัพท์ (แอบบันทักเสียงสนทนา) แล้วไปทำทุนประกันโดยหักผ่านบัตรเครดิต โดยที่ทางเจ้าของบัตรยังไม่ได้เซ็นต์เอกสารใดๆเลยครับ

น่ากัวมากๆตรงนี้

ของผมโทรมาเหมือนกัน แต่โทรมาสั่งลอดช่องเสียงั้น

ขนาดผมไม่ได้ใช้บัตรเครดิต (มีแต่เดบิต) เค้ายังโทรมา บอกว่าผมใช้บัตรเครดิตฯ ชวนทำโน่น นี่ เหอๆ

ไม่พอนะ มี จม. บอกว่าจะใบ้หวยมาที่บ้านด้วยซ้ำ

โห ที่ผมโดน ครบหมดเลย

แต่ของผมเพิ่มเติม จากข้างบนนิดหน่อย ( ออปชั่นพิเศษ )

ขาย คอร์สฟิตเนส + เล่นฟรี 1 สัปดาห์
ให้ทำบัตรเครดิต + ให้ทำบัตรกดเงินสด , กู้เงิน

แสดงว่ามีหลักฐานบ่งชี้ว่า รวย อิอิ

ล่าสุดกว่า

มีเสียงจากเทป บอกว่า ได้รับภาษีคืนจากกรมสรรพากร
ถ้าต้องการติดต่อเจ้าหน้าที่ให้กด 9

มัวแต่หาปุ่มกดจะอัดเสียงสนทนา เลยกดไม่ทัน ระบบมันตัดสายไปเสียก่อน
อดเอามาไว้โชว์เลยอะค่ะ แย่เนอะ

อันนี้พวกขายประกันชัวส์

ถ้าเจ้าของบัตรยังไม่ได้เซ็นเอกสารใดๆ ไม่สามารถหักบัญชีเราได้ครับ อันนี้เป็นกฎหมายเลยน่ะครับ ไม่ใช่แค่ระเบียบหรือกฎกระทรวง
แล้วก็เคยแต่ได้ยิน เล่ากันต่อๆมาถามรายละเอียดคนเล่าก็บอก ฟังเขามาอีกที

[quote author=siamwebhost link=topic=16154.msg152046#msg152046 date=1229335102]
อันนี้พวกขายประกันชัวส์

ข้อมูลที่ขายๆ กันนี่บางทีก็เชื่อถือไม่ได้ครับ

[quote author=ICOM link=topic=16154.msg152047#msg152047 date=1229335159]
ถ้าเจ้าของบัตรยังไม่ได้เซ็นเอกสารใดๆ ไม่สามารถหักบัญชีเราได้ครับ อันนี้เป็นกฎหมายเลยน่ะครับ ไม่ใช่แค่ระเบียบหรือกฎกระทรวง
แล้วก็เคยแต่ได้ยิน เล่ากันต่อๆมาถามรายละเอียดคนเล่าก็บอก ฟังเขามาอีกที