โขน - รามเกียรติ์ มโหรสพสมเด็จพระพี่นางเธอ

สุดยอดเลยค่ะ เกินจะบรรยายแต่ละภาพ ตอนงานลอยกระทงด้วยอ่ะ ชอบๆๆ

เด๋วจะตามไปเก็บภาพ ไปลองบล็อค

ก็จะเอาอะไรกับลิงละคะ หุหุ

ชื่อก็บอกว่า ลิง

รามเกียรติ์…โดยเฉพาะทศกันฑ์จะมีลีลาค่อนข้างสง่างาม(ในสายตาผมนะครับ) ผมเลยจับภาพทศกันฑ์เยอะกว่าพระรามเสียอีก เอิกๆ (แอบเชียร์ตัวโกง) แต่จริงๆทศกันฑ์ไม่ใช่ตัวร้ายครับ

รามเกียรติ์…เรื่องทั้งเรื่องมีอยู่แค่รบแย่งชิงตัวสีดาคนเดียวจริงๆ เรียกว่าเป็นเรื่องชิงรักหักสวาทกันเสียมากกว่าครับ และพระรามก็ไม่อะไรมาก…แค่กลัวเสียหน้าเท่านั้น…ก็เลยยกทัพไปตีแย่งชิงสีดากลับมา เอิกๆ (หรือเปล่าหว่า)

เออ…เล่นเซ็กซ์หมู่กันจนดูไม่ออก…ว่าตัวไหนยักษ์…ตัวไหนวานร อ่านะ

ฉากประจันบานระหว่างยักษกับลิงเอิกๆ จริงๆมีจำนวนตัวมากกว่านี้ครับ… ผมไม่ได้ซูมมุมกว้างสุดเท่านั้นเดียวจะไม่เห็นรายละเอียดเกินไป คนแสดง…เป็นร้อยเท่าที่ดูครับ (นี่ยังไม่นับบรรดานางสนมเลยนะเนี้ย)

โขน - เป็นศิลปการแสดงจริงๆมีความอ่อนช้อยและความแข็งกร้าวในด้านอารมณ์ ต้องลองไปชมชุดใหญ่ๆกันดูด้วยตาตนเองครับ…อลังการ

[color=blue]>>> cat

สุดยอดเลยค่ะ เกินจะบรรยายแต่ละภาพ ตอนงานลอยกระทงด้วยอ่ะ ชอบๆๆ

เด๋วจะตามไปเก็บภาพ ไปลองบล็อค หุหุ

ขอบคุณค่า

<<<[/color]

ลอยกระทงปีนี้ผมไม่ได้ไปไหนเลยครับ… พอดีลูกเมย์งอแง่เอิกๆ อดเลย (รู้งี้ชวนบรรดากิ๊กไปลอยดีกว่าครับ) คงจะได้ภาพเก็บมาให้ชมแน่นอน (ถ่ายภาพมันต้องมีแรงบันดาลใจครับ) อยู่ๆเดินไปถ่ายดุยๆ คงได้แต่ฝุ่นมาอ่านะ ฮ่าฮ่า

หากมีสาวๆไปด้วย…แน่นอน…พลังสร้างสรรค์ออกมาในบัดดล เอิกๆ :smash:

ต่อๆ ชักจะนอกเรื่องซะแล้วเรา (แถมหัวงูโผล่อีก)

ท่าทางประมานนี้มีให้เห็นบ่อยครับ…เรียกว่าทุกฉากที่ออกมารบกันเลยก็ว่าได้ครับ และเรียกเสียงตบมือจากคนชมสนั่นไปทั่วสนามทุกคราว… (แก้ง่วงไปในตัวมั้งครับ)

และจริงๆต้องขอชมเชยนักแสดงด้วยนะครับอีกเรื่องหนึ่ง…
ซึ่งได้ไปแสดงต่อหน้าพระพักต์ในหลวง…ตอนเผาพระศพสมเด็จพระพี่นางเธอในช่วงเวลา 21.00 น. แสดงตรงนั้นเสร็จก็มาแสดงต่อที่เวทีใหญ่กันต่อเลยไม่มีคำว่าพักและใช้ตัวสำรองกันครับ

โขนไม่มีตัวสำรองนะครับ ตัวโขนค่อนข้างจะกำหนดเฉพาะบุคคลในการแสดงบทและตัวโขนไปเกือบตลอดชีวิตครับ

อย่างที่บอก… รามเกียรติ์ มีเรื่องเดียวที่ยกทัพกันไปตีคือไปแย่งชิงสีดาอ่านะ เอิกๆ ถึงขนาดยกทัพทำศึกกัน เอิกๆ (แอบกัด)

และนี่ไงครับ…ต้นเหตุที่ทำให้ยักษ์และวานร…ต้องมาทำศึกกันมายาวนานสี่พันปี ฮ่าฮ่า (สีดา)

พระรามฯพาน้องสีดาสุดที่รักกลับมายังกรุงอโยธยาแล้ว หลังจากไปทำศึกชิงนางสำเร็จ เอิกๆ

ว่าไป…พระรามก็เจ้าชู้ไม่ใช่เล่นครับ ก็ดูเอาเถอะเหล่าสนมและกำนัลเพียบเลย

ไม่มีงานใดไม่มีเลิกลา… สังเกตุท้องฟ้าหล้งเวทีครับ ฟ้ากำลังจะสว่างแล้ว ฮ่าฮ่า…

ฉากนี้เหล่าสนมและกำนัล…กำลังรำถวายพระพรครับ

เมื่อฟ้าเริ่มสว่างก็เริ่มเห็นหัวชมด้านหน้าเวทีกันบ้างแล้วครับ ซึ่งเป็นช่วงสุดท้าย…รำถวายพระพรกันอยู่นานเหมือนกันครับ

เหล่าช่างภาพที่ได้นั่งก็นั่งกันยันเช้า…ที่ได้ยืนก็ต้องยืนกันไปยันเช้า มีอาวุธเท่าไร…ก็งัดออกมาใช้งานหมด

[hr]

ผมขอจบ Blog’s นี้ไว้เพียงเท่านี้… ขอขอบคุณที่ติดตามชมภาพด้วยครับ และไปชมภาพทั้งหมดได้ที่อัลบั้มส่วนตัวตามที่ได้แจ้งไว้ข้างของ Blog แล้วครับ
ขอมอบภาพถ่ายทั้งหมดให้เป็นสาธารณะสมบัตินำไปใช้งานส่วนตัวกันได้ตามอัธยาศัยครับ

Neung.

ขอบคุณมากครับคุณหนึ่ง สวยงามมากจริงๆ ผมไม่ได้ดูโขน นานมากแล้ว วันที่ถ่านทอดทางทีวี ก็ไม่ได้ดู แต่ได้เข้ามาดูภาพถ่ายจากคุณหนึ่งแทน ปลื้มใจมากครับ

ตอบคุณเอก…
>>>อบคุณมากครับคุณหนึ่ง สวยงามมากจริงๆ ผมไม่ได้ดูโขน นานมากแล้ว วันที่ถ่ายทอดทางทีวี ก็ไม่ได้ดู แต่ได้เข้ามาดูภาพถ่ายจากคุณหนึ่งแทน ปลื้มใจมากครับ

ขอบคุณครับ
เป็นความภาคภูมิใจของเราทุกคนชาวสยามครับ…