ดอกทานตะวัน

ผ่านไปสระบุรีและลพบุรีก็เลยลงไปเก็บดอกทานตะวันมาฝาก

ดูภาพไปล่ะกัน…

ต่อ…

ต่อ…

ต่อ…

ต่อ…

ต่อ…

ต่อ…

หมดแล้ว…มีเวลาไม่มากต้องรีบทำเวลา เอิกๆๆๆ

ปล. ทุ่งทานตะวันปีนี้มีไม่มากครับ ที่เห็นๆและถ่ายรูปได้มีอยู่ไร่เดียวเอง วิวก็ไม่สวย…เพราะชาวบัานไปปลูกมันสำปะหลังกันหมดครับ เพราะเมื่อปีที่แล้วราคามัน มันดีครับ ชาวบ้านเลยหันมาปลูกมัน แทนปลูกดอกทานตะวัน

ขอบคุณครับ ที่กรุณาเอาภาพถ่ายสวยๆ มากฝาก ผมชอบดูภาพสวยๆ แต่ถ่ายภาพไม่เป็น และ ตัวเอง ก็ไม่ชอบถ่ายภาพด้วย (คนโบราณ บอกว่าการถ่ายรูป จะทำให้อายุสั้น อิๆ)

ตอบคุณเอก >>>

ขอบคุณครับ ที่กรุณาเอาภาพถ่ายสวยๆ มากฝาก ผมชอบดูภาพสวยๆ แต่ถ่ายภาพไม่เป็น และ ตัวเอง ก็ไม่ชอบถ่ายภาพด้วย (คนโบราณ บอกว่าการถ่ายรูป จะทำให้อายุสั้น อิๆ)

<<<

ไม่คิดเลยว่าจะถือสา…กันขนาดนั้น (เรื่องนี้เป็นเรื่องแล้วแต่บุคคลนะครับ) แต่ก่อนโน่น…ลูกสาวคนแรก (พี่สาวเดล) ผมจะตั้งชื่อว่า…น้องฟิลม์ด้วยซ้ำครับ แต่แม่ของแม่เป็นจีน(แท้ๆ) เขาทักทวง…ว่าไม่เหมาะเพราะเดี๋ยวจะดำเหมือนฟิมล์… เลยไม่ได้ตั้งชื่อนั้น (ในใจเสียดายมาก)

ส่วนเรื่องคำโบราณ…ถ่ายรูปแล้วอายุจะสั้น อึ่ม…
ไม่ได้คิดไม่ได้กลัวแบบนั้นหรอกครับในส่วนตัวผม ผมกลัวแค่ว่า หากตายไปแล้วไม่มีอะไรให้หวลคิดถึงระลึกถึงมากกว่าครับ ต่อไปในรุ่นหลานๆ จะบอกลูกหลายได้อย่างไรล่ะว่ารุ่นปู่รุ่นย่าหน้าตาอย่างไร เอิกๆ

เรื่องตาย อ่ะมันตายกันแน่นอนชัวร์ๆ แต่ยังไม่อยากตายหากยังไม่มีอะไรให้เก็บไวจดจำอ่านะ

ตามไปดูรูปอื่นๆในอัลบั้มส่วนตัวได้ที่นี่ครับ
http://www.theonemodel.com/gallery/browseimages.php?c=5

อิๆ เรื่อง ถ่ายรูปแล้วอายุสั้น ผมพูดเล่นครับ ความเชื่อเรื่องนี้เป็นเรื่องโบราณตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 4 ครับ
สาเหตุที่ผมไม่ชอบถ่ายรูปก็เพราะว่าไม่หล่อ ถ่ายออกมาแล้วไ่ม่กล้าเอาไปอวดใครครับ