อะไรกันแค่เปลี่ยนโดเมน จากชื่อเดิมเป็นชื่อใหม่ เสีย 100ด้วยหรือเนี้ย

พอดีเช่าโฮสไว้ที่นึง web… เดาเอาเองครับ เค้าบอกเสียค่าเปลี่ยน100บาท
เซ็งเลย

โดเมน มันเปลี่ยนชื่อไม่ได้ ไม่ใช่เหรอครับ

เดาว่า จขกท. ต้องการเปลี่ยนโดเมนเนมทีใช้กับ package โฮสที่ซื้อไว้

ปกติถ้าใช้ DA ก็เปลี่ยนได้เองเลยครับ

ไม่ๆครับ คือถ้าโฮสเค้า จะต้องใส่ชื่อโดเมน โดเมนผมคนละที่กับโอสครับ
แต่เค้าบอกเปลี่ยนต้องเสีย100บาท

ผมมี2โมน จะให้โอสเปลี่ยนโมนแรก ไปเป็นโดเมนใหม่ อ่ะครับ แต่ผม สงสัย ทำไมต้องเสีย 100 เลยงง

ใช้เดิม ๆ นั่นแหละ ถ้าใช้ DA ก็เข้าไปเพิ่ม Domain Alias

ถ้าใน da ให้ใช้แค่ 1 โดเมนเราก็ลบของเก่า แล้วเพิ่มเข้าไปใหม่ หรือว่า เปลี่ยนชื่อเลยก็ได้ครับ แต่มันใช้ยูดเซอร์เดิมในการเข้านะครับ

เข้าไปใน Domain Management >>

ถ้าใช้ ControlPanel DirectAdmin ก็ตามนี้ครับ เปลี่ยนเองได้เลย

[quote author=iczy link=topic=15208.msg144281#msg144281 date=1225769578]
เข้าไปใน Domain Management >>

เปลี่ยนโดเมนจ่าย 100 ถูกจังครับ
ของผมต้องจ่าย 260 บาทครับ คือต้องจดโดเมนใหม่น่ะ โฮสกับโดนเมนชื่อไม่เหมือนกัน ทีหลัง
เขาแก้ให้เป็นเหมือนกันแล้วครับ … การที่เขาเรียกเก็บเงิน นั่นถามเลยครับว่าทำไมต้องจ่าย …
หากคุณซื้อพวก โฮส+ฟรีโดเมน1โดเมน อันนี้ต้องจ่ายครับ เพราะโฮสมีหลายระดับ
บางครั่ง โฮส+ฟรีโดเมน2-10 อันนี้ไม่ต้องจ่าย แต่หากเป็นพวก1โฮส1โดต้องจ่ายครับ เพราะคือการ
จดใหม่ แล้วลบอันเก่าทิ้งครับ … งงจัง

• กรณีเช่าพื้นที่ Hosting ไว้โดยตอนสมัคร แจ้งว่าใช้ร่วมกับ Domain A
  • ต้องการจะ ยกเลิก Domain A เพราะถูก Google Ban
  • แล้วเอาพื้นที่ Hosting ที่เช่าไว้ ไปใช้กับ Domain B แทน

อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่าคุณเช่า Hosting ระบบอะไร และ ใช้ CP อะไร ถ้าเป็น DA ก็อาจจะเปลี่ยนชื่อโดเมนเนมได้เองโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

แต่ถ้าเป็น CP อื่นๆ ที่จะต้องทำการ Add Domain ใหม่โดยผู้ให้บริการ อันนี้แน่นอนว่าอาจจะต้องมีค่าบริการบ้างเป็นธรรมดา เพราะต้อง Add Domain ใหม่ และ ต้องย้ายข้อมูลจาก Domain เก่า มาไว้ใน Domain ใหม่ด้วย… 100 บาท นี้ถือว่าเล็กน้อยครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเหตุผลในการขอเปลี่ยนชื่อโดเมนเนม ด้วย

• กรณีที่โดเมนเก่าหมดอายุ ไม่สามารถต่อได้แล้ว และทางผู้ใช้บริการต้องการใช้ข้อมูลเดิม แต่เปลี่ยนชื่อโดเมนใหม่

เข้าใจว่า จขกท.

จดโดเมนไปแล้ว แต่อยากเปลี่ยนชื่อ

กรณีที่ดำเนินการไปแล้ว แต่อยากเปลี่ยน เสีย 100 บาท นี่ก็ถือไม่แพงแล้วนะครับ
เพราะโดยปกติ ชื่อโดเมน คือ จดแล้ว จดเลยเปลี่ยนไม่ได้

แต่ก็อยู่ที่ว่า กรณีไหน บางที่ หากไม่เกิน xx วัน สามารถ ลบโดเมน แล้วระบบจะคืนเงินให้
บางที่ ก็คิด ค่าธรรมเนียมในการ ลบโดเมน ครับ

100 บาท นี่ ก็ถือว่า เป็นค่า ธรรมเนียม + ค่าเสียเวลา อีกนิดหน่อย (ไม่กี่สิบบาท)

เจ้าของกระทู้คงหมายถึงเปลี่ยนชื่อโดเมนแต่ใช้โฮสเดิมมั้งครับ ไม่ได้แก้ไขชื่อโดเมนที่จดครับ

แค่ 100 ยังเบาๆครับเจอที่นี้ ระบุไว้เลยครับในเงื่อนไขการใช้บริการ (ที่ไม่ค่อยมีใครได้อ่าน)

สำหรับการจด Domain Name นั้น ทาง HOSTxxxx ขอสงวนสิทธิ์ในการคิดค่าบริการ 500 บาทต่อครั้ง สำหรับการให้บริการอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับ Domain Name ดังกล่าว ซึ่งนอกเหนือไปจากการจดทะเบียน Domain

หมายความว่า เมื่อจดโดเมนแล้ว ในราคา 600 บาท/ปี หลังจากนั้นจะทำอะไรกับโดเมนเช่น ปลดล็อก เปลี่ยน IP เปลี่ยน NS จะต้องเสียบริการครั้งละ 500 บาท ดังนั้นเมื่อจดโดเมนกับเขาแล้ว พอใกล้ครบปีท่านจะย้ายออก ต้องเสียค่าไถ่ อ้อไม่ใช่เสียค่าบริการให้เขา 500 ก่อนถึงย้ายไปได้

อยากรู้ว่าที่ไหน ถาม google เอาเองครับ เน้น

[quote author=ICOM link=topic=15208.msg144406#msg144406 date=1225811518]
แค่ 100 ยังเบาๆครับเจอที่นี้ ระบุไว้เลยครับในเงื่อนไขการใช้บริการ (ที่ไม่ค่อยมีใครได้อ่าน)

หมายความว่า เมื่อจดโดเมนแล้ว ในราคา 600 บาท/ปี หลังจากนั้นจะทำอะไรกับโดเมนเช่น ปลดล็อก เปลี่ยน IP เปลี่ยน NS จะต้องเสียบริการครั้งละ 500 บาท ดังนั้นเมื่อจดโดเมนกับเขาแล้ว พอใกล้ครบปีท่านจะย้ายออก ต้องเสียค่าไถ่ อ้อไม่ใช่เสียค่าบริการให้เขา 500 ก่อนถึงย้ายไปได้

อยากรู้ว่าที่ไหน ถาม google เอาเองครับ เน้น

ดัดสันดานโดยการขอใบเสร็จกำกับภาษีก็จบครับ จะได้เสียเวลาของจริง :smash:

[quote author=ICOM link=topic=15208.msg144406#msg144406 date=1225811518]

เป็นโฮสต์ที่เอาเปรียบลูกค้ามากๆ เลยล่ะ
แบบนี้จะทำอะไรกับโดเมน ก็เสีย 500 บาท
ถ้ามีลูกค้า 10 คนทำอะไรกับโดเมนคนละครั้ง
ทางโฮสต์ก็ได้เงิน 5,000 บาทเลย แล้วคิดดูว่าจะมีลูกค้าสักเท่าไหร่ที่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแพงๆ แบบนี้

อ่านไปก็งงไป เห็นมีคำตอบ 2 แบบ

อ่านคำถามแล้วเข้าใจได้อย่างเดียว
เจ้าของกระทู้ต้องการจดโดเมนใหม่

:unsure:

1.ถ้าจดโดเมนใหม่ ก็ต้องเสียค่่าจดใหม่ครับ
เหมือนซื้อของมาใช้แล้วเปลี่ยนไม่ได้ ต้องซื้อใหม่

2.ถ้าแค่เปลี่ยนชื่อโดเมนใช้กับโฮสที่เช่าอยู่ ก็ีมีทั้งฟรีและเสียตังครับ
ขึ้นอยู่กับ CP และนโยบายในการให้บริการของแต่ละที่

ดังนั้น ควรอ่านรายละเอียดการให้บริการให้ระเอียดทุกครั้ง
ก่อนใช้บริการ เหมือนอ่านฉลากยาก่อนซื้อนั่นละครับ

:slight_smile:

ลองอ่านดูใหม่ครับน้าพต