สอบถามเรื่อง การเข้าเวปไม่ได้ท่านอื่นเป็นบ้างไหม

แบบผม ทำ server ตั้งไว้ที่ กสท isp แห่งนึง
ปัญหา คือ server ไม่ได้ ดาวน์ นะครับ
แต่ ลูกค้าบางคน รวมถึงผมตอนนี้ ด้วย ไม่สามารถเข้าได้
แต่ เช็คตัวเครื่องแล้วก็ ทำงานปกติ ดี
เช็ค ที่ thnic.net ก็มีคนเข้าได้เยอะเหมือนกัน
แต่ ผมสมัยก่อนก็เข้าได้ แต่ หลังจาก ลอง restart wifi ได้ ip
ใหม่ ทำให้ไม่สามารถเข้าได้อีกเลย
ในเครื่องมีหลายเวปนะครับ ไม่สามารถเข้าได้เลย
แบบนี้มันน่า จะเป็นปัญหา จากอันไหนหรือครับ
เท่าที่ผม คิดได้
1.ตัวเครื่อง อาจติดเรื่อง อะไรซักอย่างซึ่งยังไม่รู้
2.ตัว isp ที่ผมวางเครื่องเช่น issp, cslox, pi ,inet
3.ตัว interent ที่ผมใช้ true adsl
4.ทีจด domain ซึ่งก็ไม่น่าเพราะ ผมจดหลาย ตัว หลายเครื่อง แต่เป็นแต่เครื่องนี้

ใครเป็นบ้างมีทางแก้อย่างไรหืรอครับ

เคยเป็นครับ เป็นที่ DNS ครับ ในเครื่องง

หรือไม่ก็ เครื่องมีปัญหา :lol: ช

[quote] เคยเป็นครับ

เป็นที่ DNS ครับ คุณเปลี่ยนไอพีนะครับ ลอง ping /nslookup ชือโดเมน จากเครื่องที่คุณว่าเข้าไม่ได้ดูครับ คิดว่ามันเป็นไอพีเก่านะคัรบ เน็ทบางเจ้าจะเป็นนะคัรบ ลองเปลี่ยนใช้ DNS ตัวอื่นๆนะคัรบ จำได้ว่าเคยเจอของทรูเนี่ยแหละ แต่ทรูมี DNS หลายตัวลองตัวอื่นๆดูที่มันอัพเดทหน่อย หรือไม่ก็ใช้ DNS จากที่คุณวางเครื่องไปก่อนชัวคราว

ส่วนสาเหตุ ต้องไล่ที่ละจุดครับ

ลอง Restart อะไรหลายๆอย่างด้วยครับ

ผมใช้ทรูเปนเหมือนกันอยู่ดีดีก็เอ๋อๆๆ

อิๆๆ ทรูตอนนี้ห่วยอยู่เพราะ tot หา Bandwidth ให้ True ไม่ทัน

ยังงงอยู่เลยอ่ะครับ คุณแค่ restart WiFi อย่างเดียวเองเหรอครับแล้วถึงเป็นอ่ะครับ ลองลำดับได้ไหมอ่ะครับ ถ้าแค่ DNS แล้วเป็นปัญหาแค่เนี้ยผมว่าก็มีส่วนน่ะครับ แต่อย่างเดียวผมว่าไม่น่าใช่น่ะครับ ก็เลยยังงงอยู่

GOOD Case Studyๆๆๆ

ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ เข้าไม่ได้ บ่อยมากกกกก

เคยเป็นเหมือนกันครับ เป็นที่ DNS ของ True นี่แหละ ลองเปลี่ยนเป็น DNS ที่อื่นก็เข้าได้

แต่ของผมวันรุ่งขึ้นก็หายครับ

:stuck_out_tongue: :stuck_out_tongue: :stuck_out_tongue: