เขาว่าเว็บผมรก น่ะครับ มาดูทีมันรกจริงเหรอ

ขอจบกระทู้แต่เพียงเท่านี้ครับ

สงสัยในด้าน Design ผมคงไม่มีพรสวรรค์จริงๆ เขียนเว็บที Engine ทำเอง
แล้วก็ไปจ้างเขาทำ Template ให้ทุกที คงจะต้องทำเช่นเดิมแล้ว
เพราะแนวความคิด “แตกต่าง” สามารถใช้ได้แค่ในเชิง Programming เท่านั้นเอง
เอามาใช้ในด้านการออกแบบแล้วเกิดปัญหาทุกที ซึ่งผมละทิ้งความคิดที่จะแตกต่างไม่ได้

จึงขอจบเรื่องแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณครับ

โอเคครับ กล้าถาม ยินดีตอบให้ครับ

ขอตอบแบบตรงไปตรงมา อย่าโกรธกันนะครับ ผมขอติเพื่อก่อหละกันนะครับ

การจัดวางดีแล้วครับ

แต่กราฟฟิคต้องปรับปรุงด่วน

หา แม่สีหลักของเว็บใส่

แล้วทำเมนูต่างๆให้เข้ากันครับ

ใช้ Style เข้าช่วยก็ได้ของพวกเว็บ web2.0

ไปหาโหลดได้

เดี๊ยวนี้มีเยอะ

มาทีละอันเลยนะครับ
1 เรื่องสีของเวปครับ มันดูแตกต่างไม่ลงตัว บางที่เขาก็เอาตัดกันแต่ต้องกำหนดว่าเอาอะไรหลักรองและอย่างละกี่% ลองหาเวปสีดูนะครับบางที่เขามีให้หมดแล้ว
2 ความปราณีตการทำครับอย่างที่ท่านข้างบนบอกการนำ ภาพมาแปะ แต่ไม่สวยงามและลงตัวมันจะดูเหมือนภาพมันเกินๆไป
3 ความละเอียดโลโก้ หากทำสวยไม่ได้ไม่มีซะดีกว่าครับ
3 เรื่องของ Font ครับเปลี่ยนขนาดใหม่ซะเหอะครับ
4 ควรมีแบรคกราวเพื่อให้เวปดูมีมิติเพิ่มขึ้นหรือไม่มีก็ได้นะครับ
5 กรุณาฝึกใช้ Photoshop ให้มากกว่านี้นะครับ เน้นว่า หา Icon สวยๆในเนต มานำตัวอักษรพวกฟรีบอร์ด ฟรีอะไรหลายๆหย่างจะดูเป็นระเบียบและสวยกว่า เวลาเลือกIconเอามาเป็นชุดนะครับจะดูสวยและมีระเบียบมากกว่า

แนะนำเข้าดู template ของหลายๆที่และมาปรับปรุงครับ

สำหรับผม ใช้สำเร็จรูปที่เขาคิดมาแล้ว และปรับสีปรับCSS ของเขาเอาครับ ง่ายและเร็วด้วย สมัยก่อนกว่าจะทำเวปต้องคิด วางองค์ประกอบ วางแผนสี (2เรื่องนี้สำคัญ)
นอกนั้นเหมือนการนำของมาแต่งก็หาอะไรที่เข้าชุดครับ

ตัวอย่างเวปผม คงวางแผนเรื่องสีครับ ผมต้องการให้ภาพเด่นและมองได้นานขึ้นจริงใช้สีดำเพื่อให้มองแล้วไม่แสบตา และเลือกแม่สีในการมาถ่ายพระเพื่อให้องค์เด่นในเวปนะครับ
ปรับขนาดfont สีfont และแบบfont ใหม่ครับ

ขอโทษนะครับที่บอกตรงๆไปหน่อย พูดไปจริงๆแล้วเวปผมก็ไม่สวยหรอก 55+

พอผมเข้าเว็บไปสักพัก เจอ link forum ปุ๊ป กดเข้าไปเหมือนได้ขึ้นสวรรค์ยังไงไม่รู้ …

แบบว่า ดูตัวอย่างเว็บสำเร็จรูป เป็นตัวอย่าง เ้ค้าทำถูกใจผู้ใช้ส่วนรวมครับ …

ควรศึกษาเรื่อง โทนสี เช่น phpBB ใช้โทนสี ขาวฟ้าทั้งเว็บ ถ้าเราจะแดง เราต้องรู้ว่าสีอะไรอื่นๆอีกที่ใช้กะ แดงได้ …

font ควรเหมือนกันทั้งเว็บ เลือกเอาว่าจะใช้ effect ใหน … ใช้แบบนี้ ประสาทในการแยกสีของสมองมันทำงานหนัก …

ทั้งเว็บ มีที่ไม่รกจุดเดียว คือตรงกลาง ขาวๆ … อันอื่นสีไม่เข้าตา ถ้าเลือกสีดีๆ เว็บจะหายรกได้ …

ศึกษาการใช้ css ด้วยก็จะดีคับ ง่ายๆ แต่ออกมาสวย … มันเอาไปใช้แต่ง font table รูป ในตัวได้ css เนี่ย ไม่ต้องใช้ PS

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมมันดูแปลก ๆอีกอย่างคอมผมจอเล็ก มองไม่เห็นNoise พอดูอีกเครื่องถึงเข้าใจฟอนต์ก็เล็ก อุปสรรคเยอะแต่ไงก็สู้ครับ

ดูเมนูก็รู้แล้วว่ามือใหม่ พื้นหลังแดงเถือก ภาพเมนูแต่ละปุ่มลายพร้อยเลย ต้องเปลี่ยนใหม่

ดูโดยรวมคือสีมัีนไม่เข้ากันครับ การใช้สีผิด ลองไปดูตัวอย่างเว็บที่เขาเน้นสีแดงอย่าง sanook ครับว่าเขาใช้สีแบบใหน

แนะนำให้ศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง กราฟฟิกดีไซน์
เทคนิคการใช้งาน photoshop มาก ๆ ครับ

>> www.netdesign.ac.th

กรุณาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวดด้วยครับ

ศึกษาด้วยตนเองก็ได้ครับมันไม่ยากมากปัญหาอยู่ที่ทัศนะคติในการมองทุกเรื่อง, ผมไม่เคยเรียนกราฟฟิคที่ไหนฝึกเองหาความรู้จากเน็ตต่อมากก็อ่านจากหนังสือ ต่างประเทศ ค่อย ๆ หัด

จะเรียนแบบไหนไม่สำคัญเท่านคุณตั้งใจขนาดไหน

ขอยืนยัันว่าจริงแท้แน่นอน, ปรับทัศนะคติได้ทุกอย่างปรับหมด

ใน ฐานะของคนดู ผมมองว่า ฮวงจุ้ยไม่ดีเลย

เข้ามาให้กำลังใจครับ
เดี๋ยว ทำไป ปรับปรุงไป ก็จะสวยขึ้นเอง

tahoma = 12

กำลังพอดีเลยนั่น

มาไม่ทันครับ ไม่รู้เว็บไร

[quote author=Devman link=topic=14833.msg142459#msg142459 date=1224909506]
มาไม่ทันครับ ไม่รู้เว็บไร lol
[/quote] :unsure: :blink:

ไม่เห็นต้องอายใครเลยครับ… ไม่มีใครเขียนเว็บสวยมาตั้งแต่ต้น
หลายๆ คนเชื่อว่า คนเขียนโปรแกรมระบบเก่งๆ มัก ออกแบบ สวยงามห่วยแตก
แต่คนที่ออกแบบเก่งๆ เขียน code ห่วยๆ ก็เยอะครับ

นี่เป็นส่วนใหญ่ มีน้อยคนที่จะ coding เก่งๆ และ design สวยๆ

เว็บอะไรหว่า

เว็บนี้ครับ http://www.thaisbuy.com/ แต่เขาลบไปแล้ว … :flame:

จะว่าไป ตอนแรกสับสนเลย นึกว่า บริการทางการเงิน มัน sbuy เหมือนๆกัน แหะๆ …

ยังไงผมเชียร์ละกันว่า จองใว้ domain นี้ ทำดีๆรุ่งๆๆๆๆ