ให้เจ้าของเว็บ แต่ไม่ใช่ลูกค้าเรา ยืนยันตัวเจ้าของโดเมนแบบนี้ พอไหม

คือว่าเคยเจอไหม แบบโทรมาบอกว่าเป็นเจ้าของเว็บ และได้ฝาก หรือแบบมีคนมารับทำเว็บ แล้วติดต่อไม่ได้แล้ว
แบบอยากได้ username password แก้ไขโดเมน เพราะติดต่อกับคนที่จดโดเมนไม่ได้แล้ว
เราก็ให้เค้ายื่น ใบจดทะเบียนการค้า ยืนยันว่าเป็นเจ้าของบริษัท แบบนี้ พอไหมครับ
ที่อื่นเคยเจอบ้างไหมแล้วทำอย่างไร

เบอร์โทร email หรือชื่อตรงกับบัตรปชช. ครับถึงจะส่งข้อมูลให้

เบอร์โทรตรง ส่ง user/pass ไปทาง sms
email ตรง ก็ส่งข้อมูลไปทาง email (กรณีนี้จะตรวจสอบข้อมูลเพิ่มเล็กน้อย)
ส่วน ชื่อตรง นี่ขอสำเนาบัตรเอาครับ ต้องตรงกะที่ลงทะเบียนไว้เป๊ะๆ

ให้ fax เอกสาร เซ็นชื่อ ประทับตรา กำกับ
และขอให้ส่งหนังสือรับรองบริษัทด้วย
ถ้าจะกันเหนียวนะคะ

คือชื่อทุกอย่างของเค้าไม่ต้องเลยครับ เพราะเค้าอ้างว่าเค้าจ้างคนทำเว็บไซต์ให้ จดโดเมนให้และคนทำเว็บก็ดันไปจดชื่อตัวเอง ปัญหาคือเค้าติดต่อคนทำเว็บไม่ได้แล้ว

แนะนำให้ดูจากเว็บเขานะคะ แล้วดูว่า องค์กรที่เว็บอ้างอิงคือใคร ลองโทรเข้าไปสอบถามด้วยตนเอง
เดี๋ยวนี้การขโมยโดเมนมีเยอะจนเราในฐานะผู้ให้บริการ ก็ต้องระมัดระวังด้วย มิฉะนั้นจะรับผิดชอบไม่ไหว

ลองติดต่อคนที่จดดูหรือยังครับ ว่าติดต่อไม่ได้จริงหรือเปล่า

กรณีแบบนี้เจอบ่อยครับ… ปัญหาส่วนใหญ่คนรับทำเว็บติดต่อไม่ได้จริง หรือไม่ก็มีปัญหาระหว่างกันที่ตดลงกันไม่ได้ แนะนำให้มองความเป็นเจ้าของธุรกิจครับ หากเป็นเว็บไซต์เกี่ยวกับบริษัทของเขา อันนี้จัดการได้เลยครับ

แต่เราต้องติดต่อคนที่จดก่อน หากติดต่อไม่ได้ก็ทำเอกสารยืนยันกันว่ามีร้องเรียนเปลี่ยนชื่อผู้ดูแลและเจ้าของโดเมนครับ

เคยเจอครับ

ที่ทำ

1. ติดต่อคนเก่าให้
  2. ถ้าติดต่อไม่ได้ เราก็จะดูว่า คนร้องขอ พอมีสิทธิ์ที่จะใช่เจ้าของจริงหรือไม่
  3. ถ้าพอมีสิทธิ์ ก็จะให้มีการยืนยันตัวตน
  4. ถ้ายืนยันตัวตนไม่ได้ชัดเจน อันนี้ก็จะลำบากต่อการจัดสินใจทำอะไรบ้างอย่าง
    ถ้าหมดอายุพอดี ก็จะไม่มอบ account ให้ แต่อนุญาติให้เค้าสั่งต่ออายุได้ แล้วถ้าครบ 40 วัน เจ้าของเก่าไม่ติดต่อมา เราก็โอนสิทธิ์ให้เค้าไป
    กรณีอื่นก็ต้องดูเป็นเคส ๆ ไป