เหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต

ผมกำลังเดินอยู่บนถนนท่ามกลางแสงไฟสลัวในช่วงโพล้เพล้ของวันหนึ่ง

เป็นแง่คิดดีๆของชีวิตครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ครับ

ขอบคุณมากคัรบพี่ธี สำหรับประสบการณ์ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง … ขอบคุณพี่ Pizzaman ด้วยครับ ที่กรุณาเอื้อเฟื้อพื้นที่ในบอร์ด สำหรับ Post เรื่องราวดีๆ +1 ให้กับทั้ง 2 ท่านเช่นกันครับ :slight_smile:

กรรม… +1 ให้พี่ Pizzaman ไม่ได้อะครับ

ขอบคุณครับ

ฮิ ฮิ มีแบบนี้ด้วย

Sorry, you can’t modify karma to this user.

+1 ให้ผมไม่ได้หรอกครับ เดี๋ยวคะแนนเป็นล้าน

[quote author=pizzaman link=topic=13944.msg136511#msg136511 date=1223094339]
+1 ให้ผมไม่ได้หรอกครับ เดี๋ยวคะแนนเป็นล้าน

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ

ผมจำฉากหนึ่งใน สไปเดอร์แมน

[quote author=pizzaman link=topic=13944.msg136520#msg136520 date=1223097079]
ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ

ขอบคุณมากครับ พี่เอก พี่ธี

เหอๆ

อันนี้เหตุการณ์จริง พึ่งเกิดเมื่อหัวค่ำวันนี้เองครับ ประมาณ 3 ทุ่ม

พอดีผมกำลังนั่งทำงานอยู่ในห้องทำงาน อยู่ดีๆๆเห็นไฟแว็บๆๆ ตรงรั่วแล้วหายไป เลยสงสัยเลยเดินไป ชโงกดู ก็เจอ คนขี่รถมอเตอร์ไซต์ชนรั่วบ้าน(บ่อยมาก) ประมาณว่าขี่รถเซนะครับ แล้วลงไปในร่องน้ำพอดี (พอดีเป็นถนนคอนกรีต ในหมู่บ้านครับ และ บ้านแฟนผมนี้อยู่ตรงกลางโค้งพอดีครับ และถนนนี้ข้างๆจะเป็นร่องน้ำครับ ) ก็เลยเดินออกไปดูด้วยความสงสัยครับ ก็เจอ ลุงคนนึงมีอาการเมาเอาการครับ นอน ติดอยู่กับรถมอเตอร์ไซต์แล้วลำตัวหัว แก อยู่ ริมถนน โอ้ย ถ้ามีใครขับรถไม่ระวังนี้ อาจเป็นเหตุได้ ก็เลยไป ช่วยยก รถออก พอดีผมยก ไม่ไหว ครับ รถมันลงไปร่องน้ำก็เลยเรียก คนในบ้าน ก็มีแฟน กับ แม่ยาย มาช่วยกันยก โหย ตอนแรกไม่รู้ว่าเมา แต่พอก็ยืนได้ รู้เลยเมาได้ที่ (ยืนยังไม่ค่อยจะตรงเลย) ยกเสร็จ ลุงแกออกมาได้ ก็ ยังจะขี่รถต่อ แต่เจ้ากรรมรถดันไม่ติดครับ(ผมลองสตาร์เองครับ) ก็เลยได้จูงไปส่งให้แก่ที่บ้าน โชคดีที่ว่าลุงแกไม่เป็นอะไรมาก เฮ้อ เห็นแล้วปลงจริงๆครับ แถวบ้านผมเจอบ่อยครับ เมาแล้ว หลับกลางถนนบ้าง ข้างถนนบ้าน มีถูกรถชนตายแล้วก็มี (เมาแล้วนอนหลับข้างถนน รถมอเตอร์ไซต์ขี่มา ไม่เห็น ชนจังๆๆ) ผมเห็นแล้วปลงครับ กลัวเราขับรถไปชนเหมือนกัน (กลับบ้านดึกๆๆ + ง่วงนอน)

เหตุการณ์แบบนี้ ถ้าเจอ แล้วช่วยได้ก็ช่วยเถอะครับ :wub:

• 1 ให้พี่ siamwebhost

มีเรื่องสมัยที่ผมยังเรียนอยู่ที่ ญ.ว หาดใหญ่ครับ

คือมีคุณลุงที่บ้านติดกัน แกติดนิสัยกินเหล้าครับ ทำงานขับรถขยะเทศบาล
ทุกๆวันตอนเย็นๆผมจะเห็นแกเดินโซเซกลับบ้าน พร้อมกับลูกสาววัยประถมต้นที่แกไปรับมาจากโรงเรียนเสมอๆ

มีอยู่วันนึงแกไปรับลูกมาจากโรงเรียน แต่ไม่ได้พากลับมาส่งที่บ้านเหมือนเคย แกพาลูกไปที่ทำงาน
นั่งกินเหล้ากับเพื่อนๆที่ทำงานต่อ จนเกือบๆ 3 ทุ่มแกขับรถมอเตอร์ไซต์ให้ลูกสาวซ้อนท้ายมา กำลังจะกลับบ้าน

ก็คงเมามากเลยจอดรถนอนศาลาข้างทาง ส่วนลูกสาวก็ปล่อยอยู่แถวนั้นพร้อมรถมอเตอร์ไซต์ที่เสียบกุญแจคาอยู่
ปรากฏว่าแกโดนงูเห่ากัดครับ ตายคาที่ (สันนิษฐานว่าตอนงูกัดคงหลับไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว)

แต่บังเอิญว่ามีใครไม่รู้มาขโมยรถมอเตอร์ไซต์แกไป ขับไปได้ไม่เท่าไหร่ก็โดนกับระเบิดตายคาที่ครับ
พอตำรวจมาถึงที่เกิดเหตุพบ เด็กหญิงในชุดนักเรียนลูกของคุณลุง อยู่แถวๆนั้นเลยสอบถามได้ความตามข้างต้นนี่แหละครับ

เรียกว่าบังเอิญมาก

ถ้าแกไม่เมาหนักแล้วขับต่อไปคงโดนกับระเบิดเหมือนกัน (ข้อดีของเมาไม่ขับ)

แต่ถ้าให้ดีอย่าเมาเลยครับ

ต้องขอขอบคุณ คุณ apkp สำหรับความมีน้ำใจที่มีให้แต่ลุงขึ้เมาคนนั้นด้วยนะครับ ผมเชื่อว่า ผลแห่งการทำความดี จะต้องตอบสนองกลับคืนมาให้คุณ apkp ไม่ช้าก็เร็วครับ … +1 คืนให้ ให้สำหรับความมีน้ำใจนะครับ :slight_smile:

แถมด้วย ประสบการณ์ของผมเองบ้างนะครับ

วันหนึ่งขณะขับรถกลับบ้าน กำลังจะขับผ่านโรงภาพยนตร์ เมเจอร์ฮอลลีวูด แจ้งวัฒนะ ซึ่งบริเวณนี้มีร้านค้าและผู้คนเยอะแยะมากมาย รถก็เคลื่อนตัวได้ช้า ผมมองออกไปเห็นกลุ่มคนกำลังมุงดูอะไรสักอย่างอยู่กลางถนน ก็รู้ได้เลยว่าต้องเกิดอุบัติเหตุแน่นอน เมื่อเคลื่อนรถเข้าไปใกล้ๆ ก็พบว่ามีร่างของเด็กน้อยนอนอยู่กลางถนน ผมรีบขับรถเข้าใหล่ทาง แล้วลงไปสอบถามก้ได้ความว่า เด็กถูกรถจักรยานยนต์เฉี่ยวชน แถมคนขับรถจักรยานยนต์ก็เป็นใบ้ พูดกันไม่รู้เรื่อง… ผู้เห็นเหตุการณ์เล่าว่า เด็กคนนี้มากับแม่ ระหว่างที่แม่กำลังซื้อของ เด็กได้วิ่งออกมากลางถนน จังหวะเดียวกันกับที่รถจักรยานยนต์คันนี้วิ่งมาด้วยความเร็ว พยายามหลบแล้วแต่ก็ยังเฉี่ยวชนเด็กจนล้มลง

มีแต่ไทยมุง ไม่มีใครคิดที่จะนำเด็กไปส่งโรงพยาบาล ทั้งๆ ที่อยู่ห่างจุดเกิดเหตุไปเพียงไม่กี่ร้อยเมตร … ผมรีบบอกให้รีบนำเด็กขึ้นรถ เดี๋ยวผมจะพาไปส่งโรงพยาบาลเอง

เข้ามาได้ฟังเรื่องดีๆ จากทุกคนนี่ก็นับว่าได้รับสิ่งดีๆ แล้ว
บวกให้ทุกคนไปเลยครับผม

ปุ๊ก

ดีรับ อย่างน้อยไม่เข้าไปช่วยก็ร้องโวยวายหาคนมาช่วยก็ยังดี :smash:

สวัสดีคะ

จากเรื่อง จริงของใครบางคนครับ

ขณะที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปาง ซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขาจะต้องใช้ความระมัดระวังเป็น
พิเศษ ทันใดนั้นเองผมเห็นรถโผล่พ้นเหลี่ยมเขาซึ่งเป็นทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไปมาแถม
ยังกินเลนเข้า มายังถนนฝั่งของผม ทำให้ผมต้องเบรกจนตัวโก่งพร้อมกับหักรถหลบลงไหล่ทาง

คนขับเป็นผู้หญิง ก่อนที่รถจะสวนกันเขาก็ชะโงกหน้าออก จากรถแล้วตะโกนด้วยเสียงดังว่า