- ขอคำปรึกษา เรื่องจ้างเขียนเว็บหน่อยค่ะ -

[color=red]โพสถูกห้องหรือเปล่าคะ ?

อยากถามว่าจ้างเขียนเว็บเอาไว้ แล้วผู้รับจ้างทำงานล่าช่ามากกว่ากำหนด
คือผัดงานเป็นรายวันเลยค่ะ

เราทำอย่างไรได้บ้างคะ

ก่อนอื่นเลย ต้องบอกว่าไม่ถูกหมวดครับ ควรจะอยู่ Other

ไม่ได้ทำสัญญา แล้วมีการจ่ายล่วงหน้าด้วยเหรอครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้นโอกาสได้เงินคืนยากครับ
ปกติถ้างานไม่ทำสัญญา ไม่ควรจ่ายเงินล่วงหน้าครับ

ที่ทำได้ตอนนี้ก็คือ โทรไปให้เขารู้ว่างานเราเร่งจริงๆ นะ
ลองคุยดูก่อนครับ ว่าติดขัีดปัญหาอะไรหรือเปล่า
บอกเขาว่า จะได้ช่วยกันหาทางออก

[color=green]

ขอโทษด้วยค่ะที่ผิดหมวด …

สวัสดีค่ะ

ตรงที่จ่ายเงินล่วงหน้าก็ถือเป็นส่วนที่ผิดพลาดไปค่ะ
แต่ก็มีหลักฐานการโอนเงินทุกอย่าง

เท่าที่คุยกันการคืนคงเงินไม่ใช่ปัญหา

แต่ตามที่บอกค่ะ
มันเท่ากับเราเสียเวลาไปเปล่าๆ ซึ่งถ้านับเป็นค่าเสื่อมเวลามันเสียมากกว่านั้นมาก
ทั้งคำพูดและความน่าเชื่อถือ

เว็บเป็นเว็บกลุ่มส่วนตัว ไม่ใช่เว็บธุรกิจอะไร จึงไม่ได้กำหนดอะไรมาก
อีกอย่างก็นัดคุยแล้วเห็นว่าพูดจาใช้ได้

แต่ถึงจะเป็นเว็บกลุ่มส่วนตัวก็

[quote author=noonnin link=topic=13785.msg134643#msg134643 date=1222533764]
[color=green]

ขอโทษด้วยค่ะที่ผิดหมวด …

สวัสดีค่ะ

ตรงที่จ่ายเงินล่วงหน้าก็ถือเป็นส่วนที่ผิดพลาดไปค่ะ
แต่ก็มีหลักฐานการโอนเงินทุกอย่าง

เท่าที่คุยกันการคืนคงเงินไม่ใช่ปัญหา

แต่ตามที่บอกค่ะ
มันเท่ากับเราเสียเวลาไปเปล่าๆ ซึ่งถ้านับเป็นค่าเสื่อมเวลามันเสียมากกว่านั้นมาก
ทั้งคำพูดและความน่าเชื่อถือ

เว็บเป็นเว็บกลุ่มส่วนตัว ไม่ใช่เว็บธุรกิจอะไร จึงไม่ได้กำหนดอะไรมาก
อีกอย่างก็นัดคุยแล้วเห็นว่าพูดจาใช้ได้

แต่ถึงจะเป็นเว็บกลุ่มส่วนตัวก็

เนื่องจากเวลาจ้างงานคุณไม่ได้กำหนดระยะเวลาเอาไว้นะคะ

จึงเท่ากับว่า ส่งงานเมื่อแล้วเสร็จ

ทีนี้ทางแก้ก็คือ
คุณต้องไปแจ้งบอกค่ะ ว่าต้องการให้งานเสร็จเมื่อไหร่

แน่นอน การที่ไม่ได้ระบุไว้แต่แรก ไม่รู้ว่า ได้ทำไปแค่ไหนแล้ว

คงต้องคุยกันให้ดีๆ ใจเย็นๆ ในเบื้องต้นกันก่อนค่ะ

ว่าพอจะทำเว็บส่งได้วันไหน เมื่อไหร่ เดือนอะไร

ถ้าเขายังไม่ได้ทำหรือทำไปนิดหน่อย เขาจะได้ไปคำนวณวันทำงานให้ทันส่งงานค่ะ

งานจ้างทำเว็บ เป็นลักษณะ จ้างทำของ คือจ้างทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
ต้องกำหนดวันส่งงานค่ะ

http://www.krisdika.go.th/lawHeadPDF.jsp?formatFile=pdf&hID=0

ส่วนที่ ๑
การไม่ชำระหนี้

มาตรา ๒๐๓ ถ้าเวลาอันจะพึงชำระหนี้นั้นมิได้กำหนดลงไว้ หรือจะอนุมานจาก
พฤติการณ์ทั้งปวงก็ไม่ได้ไซร้ ท่านว่าเจ้าหนี้ย่อมจะเรียกให้ชำระหนี้ได้โดยพลัน และฝ่ายลูกหนี้ก็ย่อมจะชำระหนี้ของตนได้โดยพลันดุจกัน

แค่เว็บส่วนตัว ลองโหลด cms มาลองเล่นดูสิครับ ไม่ต้องเสียเงินจ้างด้วย :smash:

ถ้าเขาเีริ่มขอเลื่อนเวลาแล้ว ถ้าอยากให้โอกาส ก็กำหนดเวลาครับ 1 เดือนหรืออะไรก็ว่าไป แต่ถ้าเลยเวลาที่กำหนดแล้ว หยุดครับ ยืดต่อไปไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าเขาตั้งใจทำจริงๆ เดือนนึงต้องเห็นผลงาน อาจจะไม่ครบ แต่ต้องมีอไรที่ใกล้เคียง ตอนที่ผมจ้างทำเว็บครั้งแรก ใช้เวลาเป็นปีครับ ผมก็กลัวเสียเวลา ไหนๆก็จ้างมาแล้ว แถมเจ้านี้มีตัวอย่างคร่าวๆให้เห็นด้วย ผมก็ยังพอเข้าใจ ผมก็เลยให้เวลาเขาเพิ่มไปอีก 2-3 เดือนได้ แต่สรุปว่าเขาก็ทำไม่เสร็จอยู่ดี สุดท้าย ผมก็ต้องหาเจ้าใหม่ แถมกว่าจะทวงเงินเจ้าเก่าคืนได้ ใช้เวลาอีกหลายเดือนครับ

ใช้เวลาทำมานานแค่ใหนแล้วครับ เป็นวัน อาทิตย์ หรือว่าเดือน ครับ
แล้วก็ requirement ที่ต้องการมีอะไรบ้าง ประมาณใหน

ถ้าคิดว่าคนเก่าทำไม่เสร็จแน่ ก็ขอคืนเงินแล้วหาจ้างคนใหม่ครับ หาในเว็บนี้ได้แน่ครับ
ส่วนเรื่องเสียเวลาอันนี้ก็น่าเห็นใจทั้งคนจ้างและคนทำครับ
คนจ้างเสียเวลาไปโดยไม่ได้อะไร ส่วนคนทำก็ลงมือทำไปบ้างแล้วไม่ได้ค่าจ้าง(ถ้าคืนเงินมาหมด)

เรื่องจ่ายเงินล่วงหน้าส่วนหนึ่งผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ
มาจ้างทำไม่มัดจำ ลงมือทำๆไป มาบอกไม่เอาแล้วไปจ้างคนอื่นแล้ว มีออกบ่อยๆ
ส่วนเรื่องไม่ได้ทำสัีญญาเป็นอีกเรืองนึง

requirement เป็นแบบไหนครับ

ถ้าเป็นเว็บง่ายๆ ที่ติดตั้ง CMS หรือ Webboard เด่วติดตั้งให้ฟรีครับ

เอาไปตกแต่งนิดหน่อยก็ใช้งานได้แล้ว

ปกติผมจะทำสัญญา แล้วถ้าไม่ทันก็จะต้องเสียค่าปรับน่ะครัย :smash: