ทีวีบ้านใครเคยมีปัญหาแบบนี้มั่งครับ

คือว่าวันก่อนนั่งดูอยู่ดีๆ ภาพมันก็กลายเป็นแบบในรูปเนี้ยครับ เหลือครึ่งจอ

ลองปิดละเปิดใหม่ก็ไม่หาย จนถึงวันนี้ก็ยังเป็น

น่าจะเกิดจากหลอดภาพเสียรึเปล่าครับ แล้วถ้าซ่อมมันจะแพงมั้ย

แนะนำด้วยครับ

เพิ่มอีกรูปครับ

ปล. กล้องมือถือจีนแดงห่วยมากๆ มันบอก 1.3 ล้าน pixel นะเนี่ย

ไม่น่าจะไช่จอเสียนะครับ
น่าจะเป็นภาค V. out เสียข้างนึงครับ มันจึงแสดงภาพแนวตั้งได้แค่ครึ่งเดียว
ค่าซ่อมประมาณ 1000 บาทครับ

ภาคจ่ายไฟมีปัญหาครับ
ซ่อมได้

ไปถอย LCD มาใช้ใหม่เลยครับ จอโตๆ

ภาพที่เห็นน่าจะเป็นรายการปกติ FreeTV … ถ้าหากเป็นช่องของ TrueVision สาเหตุอาจเกิดจาก จ่ายเงินครึ่งเดียว เลยดูได้แค่ครึ่งจอ

ขอบคุณทุกท่านครับ ไว้ว่างๆจะได้เอาไปซ่อม

หรือว่าซื้อจอคอมใหญ่ๆมาแล้วต่อกับ TV Tuner จะคุ้มกว่าซื้อ LCD TV มั้ยเนี่ย

[quote author=Opteron link=topic=13735.msg134211#msg134211 date=1222352264]
ขอบคุณทุกท่านครับ ไว้ว่างๆจะได้เอาไปซ่อม

หรือว่าซื้อจอคอมใหญ่ๆมาแล้วต่อกับ TV Tuner จะคุ้มกว่าซื้อ LCD TV มั้ยเนี่ย

เห็นภาพแล้ว “ฮา” ครับ 5555

เมื่อก่อน จอคอมผม มันบีบ เฮ้อ…

กินเบียดีกว่า…

อ่อครับ พอดีเคยเห็นบางที่เค้าเอา LCD Monitor 19" Wide มาต่อกับ Tv Tuner แล้วเค้าบอกประหยัดกว่าซื้อ LCD TV

Ver sync. น่าจะมีปัญหาน่ะครับ
ซ่อมยังไง อันนี้ไม่รู้อ่ะ lol

LCD Monitor + TV Tuner Box ประหยัดกว่าซื้อ LCD TV ครับ และที่สำคัญ ถ้าใช้ TV Tuner Box ก็จะสามารถทำงานไปพร้อมๆ กับดู TV ได้ด้วย ในขณะที่ หากใช้ LCD TV มาต่อเป็น Monitor เวลาทำงานจะดู TV ไม่ได้ครับ ต้องเลือก Mode ใด Mode หนึ่งเท่านั้น

ตอนนี้ถึงผมจะเปลี่ยนมาใช้ Sumsung LCD TV 19" แล้ว ก็ยังต้องต่อพ่วงกับ TV Tuner Box เหมือนเดิม ด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมาแล้ว

ปล. แต่รู้สึกว่า LCD TV รุ่นใหม่ๆ เช่นของ Sony เมื่อนำมาใช้เป็นจอ Monitor ทำงานร่วมกับคอมพิวเตอร์แล้ว สามารถ ทำงาน และ ดู TV ได้พร้อมกันด้วย

สงสัยหลอดภาพจะไปซะแล้วมั้งครับ
อาจจะเพราะหมดอายุ ไฟกระชาก ฟ้าลง หนะครับ แต่ทราบๆ ว่าเปลี่ยนได้นะครับ

เจออาการนี้ ช่างแถวบ้าน ทุบ ครับทุบไม่ต้องแรงมากซักโป้ก ถ้าติดเต็มจอ ก็ดูต่อไม่ต้องซ่อม

[quote author=ICOM link=topic=13735.msg134326#msg134326 date=1222399475]
เจออาการนี้ ช่างแถวบ้าน ทุบ ครับทุบไม่ต้องแรงมากซักโป้ก ถ้าติดเต็มจอ ก็ดูต่อไม่ต้องซ่อม

[quote author=ICOM link=topic=13735.msg134326#msg134326 date=1222399475]

ไม่ใช่สถานีเค้าประหยัดไฟเหรอครับ ปิดไฟดวงที่ไม่ใช้

มีภาพครึ่งจองี้ มันจะกินไฟแค่ครึ่งเดียวด้วยมั้ยเนี่ย 55

เอ่อ ตะกี้มันดับไปทั้งจอละครับ

กลายเป็นวิทยุ ระบบ VHF/UHF แทน เหอๆ