ขอบคุณ & ขอบใจ

จำได้ประมาณว่า

ขอบคุณ เราใช้กับผู้ที่อายุมากกว่าเรา หรือเท่าเรา
ขอบใจ เราใช้กับผู้อายุน้อยกว่าเรา

แต่ผมไม่ค่อยจะได้ใช้แฮะ ขอบใจ ส่วนมากจะใช้ ขอบคุณเป็นหลัก หรือถ้าสนิทก็อาจจะ แท็ง (thank) หรือ แท็งกิ้ว (thank you) ไปเลย

แล้วคุณละ

ขอบคุณตลอด ขนาดกะพี่เลี้ยงลูก ยังพูดว่าขอบคุณเลยค่ะ

:smash: :smash: :smash:

ไม่เคยใช้คำว่า ขอบใจ เลยครับ มันเขินๆ ยังไงก็ไม่ทราบ ขอบคุณ ตลอดเลยเหมือนกัน

ใช้ขอบใจ กับ เพื่อนสนิทๆ แค่นั้นครับ

ผมก็ติดขอบคุณ เหมือนกันครับพี่ธี ประมาณรู้สึกเองด้วยว่า ขอบคุณครับ รู้สึกว่าสุภาพและน่ารักมากกว่า
กับน้องๆ เองก็ขอบคุณครับมาตลอดเลย ชิน ไปซะแล้วตั้งแต่เด็กๆ

ระยะหลังๆ มาเผลอตัว รับไว้รุ่นน้องรับไว้ หลุดปาก “สวัสดีค่ะ” น้องคงนึกเอาแล้วพี่มีน พูดค่ะซะแล้ว
พอดีเพื่อนสนิทผมตั้งแต่มอปลาย เขาบอกว่าผู้ชายพูดค่ะ ฟังแล้วดูน่ารักดี เลยติดเลยผมหลังๆ มา

บางทีก็จะมีพูดว่า แต้งกิ้วๆ บ้าง

ขอบใจ… นะจ๊ะ
ขอบคุณ.

ลองอ่านออกเสียงในใจแล้วใส่อารมณ์ลงไปกับคำพูด

ผมใช้ขอบใจกับสาวๆ
ใช้ขอบคุณกับผู้ใหญ่และเพื่อนๆสนิท

และใช้ของใจกับเด็กๆเล็กๆอย่างเช่นตอนหลานๆเอาอะไรมาให้กับมือ เราก็จะพูดว่า “ขอบใจจ๊ะ” :slight_smile:

ใช้ขอบคุณตลอดเหมือนกันครับ เหตุผลตามที่พี่ธีให้ไว้ครับ
ขอบใจ นี่ใช้แล้วแก่เลย = =’’

ปุ๊ก

ขอบคุณ กับ ขอบคุณมาก ใช้บ่อย

แต่คำว่า ขอบใจ ผมไม่ค่อยได้ใช้ เพราะรู้สึกว่าคำนี้ วัยรุ่นปัจจุบันมักใช้พูดแบบกระแทกกระทั้น ยังไงชอบกล

สำหรับ ญ บางคน ชอบฟังชายแท้ๆ พูดค่ะ

ขอบใจ < ขอบคุณ < ขอบพระคุณ < กราบขอบพระคุณ < ขอบพระทัย < กราบขอบพระทัย < เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้

แล้วแต่จังหวะ เวลา สถานที่ และบุคคล

lol

[quote author=siamwebhost link=topic=13715.msg134028#msg134028 date=1222282159]
ขอบใจ < ขอบคุณ < ขอบพระคุณ < กราบขอบพระคุณ < ขอบพระทัย < กราบขอบพระทัย < เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้

มีครับ เดี๋ยวจะพาไป 555

ไป spa ใช่มะพี่

ผมยังใช้อยู่ครับ ค่อนข้างบ่อยด้วย (ขอบใจ)

ขอบคุณ ซะส่วนใหญ่เหมือนกันครับ

[quote author=siambox.com link=topic=13715.msg134039#msg134039 date=1222286068]
ไป spa ใช่มะพี่

ลอง ขอบคุณสำหรับน้ำใจ

ขอบคุณ สำหรับนําจิ้มที่มีให้

ขอบคุณ สำหรับน้ำจิ๋มที่มีให้

ภาษาไทยที่เข้าใจยากนะ ถ้าพิมพ์ผิดตัวเดียวความหมายเปลี่ยนเลย (ไม้โท --> เป็นไม้จัตวา) lol