ช่วยโหวตรูป หน่อยครับ พอดีส่งเข้าประกวด

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยกันโหวตรูปผมด้วยครับ คนละคะแนนก็ยังดี

เรียบร้อย

[quote author=212cafe.com link=topic=13607.msg132932#msg132932 date=1221813187]
เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยกันโหวตรูปผมด้วยครับ คนละคะแนนก็ยังดี

ไม่เคยโหวตให้ใครครับ วิจารณ์เป็นอย่างเดียว ฮ่าฮ่า…

ภาพนั้นหากมององค์ประกอบภาพ เนื้อหาการสื่อภาพยังไม่เต็มเรื่องราวเท่าไร หากเราไม่ได้มองที่อุปสรรค์ในเรื่องระยะของพื้นที่ระหว่างกล้องกับ Subject ภาพยังเล่าเรื่องราวไม่เต็มเฟรมเท่าไรครับ

คือมองไปจากปลายเลนล์ที่ถือกล้องถ่ายภาพ มันไปตันๆที่ตีนเขา ทำให้ภาพดูแล้วอึดอัดไม่โล่งตา
เรื่องการปรับความชัดลึกก็น้อยไปครับ ภาพแนวนี้ F ต้อง 11 ขึ้นไปเพราะไม่ใช่แนว portrait
มันแนว portrait + landscape เป็นประเภทภาพเล่าเรื่องราว… จึงต้องมี DOF ลึกมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

แต่ที่พูดๆมาก็คงติดเรื่องระยะพื้นที่ครับ แต่เรื่องแสงดูแล้วไม่มีปัญหาในการตั้ง DOF สูงๆ แต่มีปัญหาเรื่องสั่นไหวเพราะถ่ายบนเรือ (แต่ก็แก้ด้วย ISO สูงขึ้น)

ความคมของภาพไม่ต้องเน้นมากครับ อยากให้เน้น DR (Dynamic Range) ของภาพมากกว่า โดยเฉพาะดำปืดไปหมด (เส้นผม) แสดงถึง DR น้อยมากๆ
DR น้อยไปมากๆสังเกตุที่แขนเสื้อสีขาวนะครับ เนื้อสีหายไปหมดจนเป็น hot pixel ไปหมดแล้ว
ปัญหานี้เกิดจาก Sensor CMOS + Lens ที่รับช่วง DR ได้ไม่มากพอ (คุณภาพชิ้นเลนล์)

หวังว่าไม่ว่ากันนะครับที่คอมเม้นท์ตรงไปตรงมาครับ

ดูภาพใหยย

ปล. ภาพที่นิยม…ส่งประกวดมักจะเน้นภาพเล่าเรื่องราวจากภาพได้เลย โดยไม่ต้อง remark (ผมว่าเป็นแนวการถ่ายภาพที่ยากที่สุดครับ)

ร่วมด้วยช่วยกัน 1 คะแนนครับ

รูปนี้บอกอะไร บอกถึงความสุขของคนที่กำลังถ่ายรูปมากกว่า ที่จะเล่าเรื่องว่าสถานที่เป็นยังไง ถึงปล่อยให้ภาพความงามของสถานที่ไม่ชัดแต่จุดสนใจของภาพอยู่ที่คน

ตามไปโหวตให้แล้วครับคุณต้น

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้าไปโหวตให้ครับ

โหวตครับ

เอาไปเลย 2 คะแนน ตามเข้าไปดูภาพอื่นๆ แล้วชอบบรรยากาศ
ดูเป็นธรรมชาติ เงียบสงบดี น่าไปพักผ่อน

:santa:

เข้ามาโหวตครับ

วิจารณ์ภาพ ไม่เป็นครับ
แต่ดูแล้วตอบโจทย์ได้ดีครับ โหวตให้

กติกาการประกวด “ภาพทริปท่องเที่ยวสุดประทับใจ“

โดยปกติเวลาถ่ายภาพ ผมจะไม่สนใจทฤ​ษฏี อะไรมากมายครับ เอาแค่เป็นมุม
ที่ผมชอบ แล้วก็ถ่ายแล้วมีความสุข ก็พอ ศิลปะ มันไม่ควรถูก ความคิดมาเป็นกรอบ
ที่ผมถ่ายรูปทุกวันนี้ เพราะผมชอบเก็บความทรงจำด้วยภาพถ่าย ชอบเขียนไดอารี่ …
แค่นี้ก็มีความสุขละครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=13607.msg133029#msg133029 date=1221844391]
โดยปกติเวลาถ่ายภาพ ผมจะไม่สนใจทฤ​ษฏี อะไรมากมายครับ เอาแค่เป็นมุม
ที่ผมชอบ แล้วก็ถ่ายแล้วมีความสุข ก็พอ ศิลปะ มันไม่ควรถูก ความคิดมาเป็นกรอบ
ที่ผมถ่ายรูปทุกวันนี้ เพราะผมชอบเก็บความทรงจำด้วยภาพถ่าย ชอบเขียนไดอารี่ …

โหวตไปแว้ว

[quote author=212cafe.com link=topic=13607.msg133029#msg133029 date=1221844391]

เข้าไปโหวตมาอีกรอบแล้ว เป็น 35 คะแนน

:smash:

จัดไป 1 โหวตคับ