ผู้โอนโดเมนหลังเพิ่งหมดอายุ ระวัง

ผมเพิ่งดูเคสให้ลูกค้ารายนึง ไม่นานมานี้
คือโดเมนเขาจดกับ domainpeople แล้วหมดอายุลงไม่ทันได้ต่อ
ต่อมาได้มาต่ออายุ กับที่เดิม 1 ปี และรีบทำเรื่องย้ายมาอยู่ที่
jotdomain.com หลังจากต่ออายุที่เดิมได้ไม่กี่วัน โดยหวังว่า
จะได้เวลาต่อไปอีก 1 ปี รวมเป็น 2 ปี แต่ปรากฏว่า หลังการโอน
transfer สำเร็จ กลับได้ต่ออายุรวมแค่ปีเดียว ลูกค้าก็งงมาก

ผมได้ติดต่อ ค้นคว้า จนทราบมาว่า เอาแบบสรุปๆนะครับ
เรื่องยาวมาก ว่า หลังโดเมนหมดอายุ หากคุณต่ออายุที่เดิม
และทำการโอนทันที อายุที่ต่อที่เดิม จะโดนยกเลิกครับ!
ระยะดังกล่าว เรียกว่าระยะ ‘grace period’ ซึ่งเป็นระเบียบ
ของ ICAAN ดูเพิ่มเติมได้จาก
http://www.icann.org/announcements/advisor…ory-06jun02.htm

ก็เป็นกรณีศึกษาไว้นะครับ

หากต้องการเดินเรื่อง ก็คงต้องไปขอ refund จากเจ้าเดิม
ทั้งนี้ งานนี้หินครับ

อืม… เขี้ยวจริงๆ ค่ะ

ปกติแลัวการขอ refund จาก ผู้ให้บริการจดชื่อโดเมนเนม (registrar) นั้นเป็นไปไม่ได้ เนื่องจากทราบกันดีว่าการจดชื่อโดเมนเนม หรือการต่ออายุโดเมนเนม ไม่สามารถขอ refund ใดๆได้

เจ้าของโดเมนเนมจำเป็นต้องรอ 45 วัน หลังจากการต่ออายุโดเมนเนมกับ registrar เดิม จึงสามารถโอนหรือเปลี่ยนชื่อโดเมนเนมของตนเองไปที่registrar ใหม่ได้ โดยจะได้รับการต่ออายุรวม 2 ปี

อืม ไม่เคยต่อตอนหมดสักทีนะ