จิบกาแฟ "ทำเว็บอย่างไร(ไม่)ให้ติดคุก กรณีศึกษา พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์"

http://www.webmaster.or.th/project/jibcafe/coffee-chat-bangkok-august-2008

สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย ร่วมกับ มหาวิทยาลัยศรีปทุม เชิญชวนเว็บมาสเตอร์และผู้สนใจ ร่วมงานจิบกาแฟคนทำเว็บ หัวข้อ “ทำเว็บอย่างไร(ไม่)ให้ติดคุก กรณีศึกษา พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์” พบกับหลากหลายเว็บมาสเตอร์ชื่อดังที่ธุรกิจเกือบพังเพราะเนื้อหาที่ผู้ใช้สร้างขึ้น (User-generated content)

• คุณศิระ สัจจินานนท์ Diaryis.com กับประสบการณ์ที่ได้รับจดหมายแจ้งเตือนจากค่ายเพลงยักษ์ใหญ่ เพราะผู้ใช้เว็บเอาเพลงมาติดในไดอารี่ตัวเอง
  • คุณภาวุธ พงษ์วิทยภานุ Tarad.com อยู่ดีๆ ก็ถูกยึดเซิร์ฟเวอร์และตกเป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ เพราะผู้ใช้นำสินค้าผิดลิขสิทธิ์มาประกาศขายในเว็บ
  • คุณศิริพร สุวรรณพิทักษ์ 212cafe.com ผู้ให้บริการเว็บบอร์ดฟรีที่ได้นอนคุกฟรีหนึ่งคืน และได้รับฉายา ‘เว็บมาสเตอร์ฉาว’ บนหน้าหนังสือพิมพ์ เพราะผู้ใช้เอารูปอนาจารมาโพสต์ลงเว็บบอร์ด

พูดคุยในหลายประเด็นร้อนที่กำลังหลอกหลอนคนทำเว็บ

• เว็บแบบไหนที่มีพฤติกรรมเสี่ยงอาจทำให้เจ้าของเว็บติดคุก และจะลดความเสี่ยงลงได้อย่างไร
  • จะทำอย่างไรเมื่อตำรวจถือหมายศาลมาเคาะประตูบ้าน เรียนรู้วิธีการทำงานของตำรวจตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์
  • ประเด็นที่เป็นปัญหาในทางปฏิบัติของ พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์
  • หาทางออกร่วมกัน ลดความเสียหายที่จะเกิดกับคนทำเว็บและวงการเว็บไทย

วันและเวลา :
วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2551 เวลา 13.00 - 16.00 น.

สถานที่ :
ห้องมินิเธียเตอร์ 1 - 2

ยังจำกัดเฉพาะสมาชิกซึ่งเป็นข้อเสีย

งานนี้มี VDO ตามปิดท้ายงานมั๊ยค๊าบบบ ไม่ว่างไปอะ T.T

อยากไปเจอน้าปุ๊กนะ แต่มันเป็นวันเสาร์ไปไม่ได้
ช่วงนี้ผมหยุดงานวันอาทิตย์ วันเดียวเอง

:blush:

สมัครหน้างาน 200 บาทเข้าได้เลยครับ เงิน 200 ก็เป็นเงินในการดำเนินการ
เพราะในสส่วนการทำงานก็มีค่าใช้จ่าย เงินส่วนนี้ก็จะเข้าไปบำรุงรักษาให้สมาคมฯ อยู่ได้
และมีสิทธิประโยชน์ที่สมาคมเองก็ได้หยิบยื่นให้ครับ

ปุ๊ก

เชิญพวก ICT กับ ตำรวจ ไปด้วยสิครับ ให้ไปนั่งงงกันว่า พูดไรกันบ้าง
อยากรู้จริง ๆ ว่าใครออก พรบ. ผมจำได้สมัยก่อน พวก ICT ยังนอบน้อม
มีอะไร ก็โทรมาให้เราลบให้ ไม่ใช่มาขู่ ๆ พวกตำรวจ ก็ไม่กล้าทำคดีแบบนี้
แต่ตอนนี้ เงินทองมันล่อใจ ไม่รู้่เรื่องก็จะทำ ปรับห้าแสน ได้เข้าตัวเยอะ
เล่นปิดคดี ข้างนอกก็ได้ ก่อนออก พรบ. เค้าได้ถามพวกเรากันมะครับ
ตอนนี้ เว็บต่าง ๆ ไปอยู่เมืองนอกกันหมดละ ผู้ประกอบการ ซวยดิครับ
พอไปเมืองนอกเสร็จ จบ ทำอะไรก็ได้ ICT กับ ตำรวจ อ่าน eng ก็ไม่ออก
อย่างที่ผมบอกไป คนเก่งไม่ทำงานราชการหรอกครับ

เบื่อจะมานั่งจิบกาแฟสัมนาแล้ว… เอาแบบมาตั้งเครื่องทำ log ให้ตรง พรบ. แล้วแจกให้ผู้ประกอบการจะมีประโยชน์กว่าครับ
เราคุยกันเรื่องนี้มานานพอแล้ว… จะคุยอะไรกันอีกผมไม่เข้าใจ

คุยกันเรื่องการจับกุมไงคะ วิธีปฏิบัติ การแจ้งว่ามีอะไรผิดกฏหมายในเครื่อง ขั้นตอนที่ยอมรับได้ทั้งสองฝ่าย
แต่มันเป็นเรื่องนานาจิตตัง ถ้าคิดว่า log ป้องกันได้ทุกอย่างจริงๆ มันก็ไม่ต้องมีเวทีเสวนาค่ะ
เวทีนี้สำหรับคนที่อยากมาคุยกันในเรื่องนี้

ผมถามคำเดียวเลยว่า หากเก็บ log ได้ครบทุกประการ แล้วป้องกันการยกเครื่องได้อย่างไร?

ในเมื่อไฟล์หลักฐานดิบๆ มันอยู่ในเครื่อง ไม่ใช่อยู่ใน log file

ทางการไม่ได้ต้องการจับ log file ทางการต้องการ file ผิดกฏหมาย

ถามใครเหรอคะ?

เนคเทค
กระทรวง ict
สำนักงานกฤษฎีกา
รัฐบาล คมช
ฯลฯ

ถามตรงนี้ ก็คงหาใครตอบไม่ได้

คุยกัน แล้วมีผลกับ พรบ. นี้บ้างมะครับ ถ้ามี ผมไปแน่ ๆ ขนพวกไปด้วย
แต่กลัวคุยกัน มันก็แค่คุยกัน อยากรู้จังว่าใครออก พรบ. เอาไปด้วยสิครับ
จะได้ถาม ให้กระจ่างว่าที่คุณออกมาอ่า เอาส่วนไหนไปคิด

นั้นสิ… ก็ยังไม่มีใครจะตอบได้ ผมเข้าใจถูกต้องแล้ว

ผมต้องขอโทษด้วยครับ เพียงแค่อยากให้พวกเราได้ไปฟังกัน
หากมันเป็นเรื่องเดิมๆ ที่เข้าใจกันดีแล้วก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ขอโทษด้วยครับ
ปุ๊ก

คงจะไม่ไปกันมั้ง? คนอนุมัติคือ สนช ของ คมช จะไปถามทั้งคณะเลยไหมอะคะ?