เมื่อเช้าเจอดีครับ โดนแฮ็คเว็บ

ผมเปิดเว็บนี้มาเกือบจะปีนึงแล้วล่ะครับ เพิ่งเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน คือมีคนมาเปลี่ยนหน้า index ของเว็บ

แล้วแบบนี้เราควรดำเนินการอย่างไรกับคนที่แฮกเว็บเราครับ

คุณก็ไปจับเขาสิครับ

ไปดูที่ php.ini ครับ ว่า function disable ว่าปิดครอบคลุมหรือยัง

น่าจะโดยตรงนี้แหละ

ปล. ไม่พูดถึง firewall และ mod อื่น ๆ นะ คิดว่ามีอยู่แล้ว

:smash: :smash: :smash:

เช่าโฮสติ้งอยู่ครับ

[quote author=Unlocker link=topic=12957.msg126399#msg126399 date=1218783440]

สาเหตุอาจจะมาจาก 3 อย่าง

1. server ถูกแฮก
  2. เว็บถูกแฮก โดยเฉพาะ cms ที่มีช่องโหว่
  3. รหัส ftp ถูกขโมย อาจจะเกิดจาก คุณใช้ โปรแกรม ftp ที่เค้าแจกตามเว็บบิตหรือโหลดมา + crack บางทีเค้าอาจจะซ่อนบางอย่างไว้ดักเก็บข้อมูลของคุณก็ได้ หรือบางทีอาจจะใช้ ie ในการอัพโหลด เพราะถ้าคอมมีไวรัส แล้วใช้ ie ในการ upload มันอาจจะดักเก็บ pass ไว้ใช้ แนะนำให้ใช้ filezilla

เคยมีคนส่งเมลล์เข้ามาว่า hacked by 4uอะไรเนี่ยแหละครับ ส่งมาที่ Email ใน gmail แต่พอผมไปดู account เว็บและทุกๆที่ที่ผมสมัครไว้ ไม่เห็นมีไรเปลี่ยนเลย -*-

[quote author=Unlocker link=topic=12957.msg126399#msg126399 date=1218783440]

เจอแบบนี้คิดว่า เจ้าของเว็บโฮสติ้ง งานเข้าเป็นข้อที่มีความเป็นไปได้สูงสุดครับ

เจ้าของ host ไม่น่าจะทราบแฮะ ไม่งั้นคงไม่ปล่อยให้โดนแบบนี้หรอกครับ ใจเย็นครับ สู้กับมันต่อไป