เบื่อเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้วครับ อยากทำธรุกจิประเภทนี้บ้าง ช่วยแน่นำหน่อยครับ

เบื่อเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้วครับ อยากทำธรุกจิประเภทนี้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ว่าจะเริ่มต้นจากตรงไหนดีครับ

จับประเด็นให้ได้ก่อนครับว่าอยากทำงานประเภทไหน webhosting , colo ฯลฯ แล้วค่อย

ค้นข้อมูล หาข้อมูลตามประเภทที่เราอยากทำ แล้วลองทำ ติดตรงไหน ก็มาถาม พี่ ๆ ในนี้

เค้าเก่งทุกท่านครับ

ปล1. งานด้านนี้จะว่าเริ่มอิ่มตัว ก็น่าจะได้ เพราะคนทำเยอะมาก ดูจากราคา ในท้องตลาดตอนนี้ครับ แทบฆ่ากันตาย

ปล2. แนะนำให้ทำอะไรที่ ยังไม่ค่อยมีคู่แข่งดีกว่าครับ ไปหาน่านนำสีฟ้า สวยงามดีกว่า

เกียวกับ webhosting ครับ

อยากรวยๆก็ขายก๋วยเตี๋ยว… อยากอดยากก็ทำเว็บโฮสติ้ง

ขายไข่หมึกทอดที่ตลาดน้ำอัมพวา รายได้ดีมากนะครับ คนไปเที่ยวเยอะ
วันๆ

ทำอะไรก็แข่งขันสูงทั้งนั้นแหละค่ะ

หนีจาก มนุษย์ เงินเดือน มาเป็น มนุษย์เงินปี หนาวกว่าอีกครับ

[quote author=thaidhost link=topic=12956.msg126405#msg126405 date=1218785282]
หนีจาก มนุษย์ เงินเดือน มาเป็น มนุษย์เงินปี หนาวกว่าอีกครับ

จะบอกว่า คนขายก๋วยเตี๋ยวที่ ม. ผม เขามาทำเป็นงานอดิเรกนะ ปกติหลักนั่งเทรดหุ้นอยู่ในตลาดหุ้น เพื่อนผมที่เล่นหุ้นบอกไปนั่งเล่นข้างๆด้วยกันมา.

โหดมาก เลยครับนับถือ

[quote author=cat link=topic=12956.msg126408#msg126408 date=1218786398]
:smash: :smash: :smash: :smash:

ข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันค่ะ

ถ้าสามารถทำได้ ก็ทำประจำไป ควบคู่กับทำอย่างอื่นเป็นอดิเรกจะดีกว่าค่ะ

ถ้าสามารถทำให้งานอดิเรกมั่นคงและรายได้ดีกว่างานประจำได้ก็ค่อยออก

:slight_smile:

เหมา น้ำหอม พี่ cat มาโหลนึง ใช้ยังไม่หมดเลย อิอิ

ปล. มีกลิ่นแบบว่าไล่ยุงไหมพี่ ช่่วงนี้หน้าฝน ยุงเยอะ

[quote author=thaidhost link=topic=12956.msg126416#msg126416 date=1218787046]

เหมา น้ำหอม พี่ cat มาโหลนึง ใช้ยังไม่หมดเลย อิอิ

ปล. มีกลิ่นแบบว่าไล่ยุงไหมพี่ ช่่วงนี้หน้าฝน ยุงเยอะ

หากคิดจะทำ และอยู่ tht มานานพอสมควร น่าจะเห็นข้อมูลการแนะนำ ต่างๆ มาเยอะครับ
หรือลองหาข้อมูล จากกระทู้เก่าๆ บางกระทู้มีข้อแนะนำดีมาก

หากคิดจะเริ่ม ต้องลงมือที่จะทำ และเริ่มที่จะก้าวครับ ไม่ต้องไปกลัว เพราะทุกคนก็ 0 เท่ากันครับ
นี่คืองานบริการ เงินที่ได้เป็นปี ทุกเดือน มีลูกค้า ก็อยู่ได้ครับ

งาน support สำคัญครับ หาความรู้ ค้นหาได้เรื่อยๆ
หากพร้อม ก็ลุย เจอปัญหาก็แก้ไข ไปไม่ไหวก็หาทางออกที่ดีที่สุด

แต่สุดท้าย ขอให้เจริญก้าวหน้า และหากก้าวเดินแล้ว ขึ้นเขาต่อไม่ไหว หลายๆ ท่านในที่นี้ยัง มีหนทางที่จะช่วย ต่อไปครับ

คำนวนต้นทุน รายรับ รายจ่าย เงินเดิอนตัวเอง
ประเมิน ผู้ให้บริการอื่นๆ คิดมุมแนวใหม่ สำหรับบริการของเราครับ

ส่วนตัวผมกำลังคิดจะทำ web community นะครับ
หากดัง ลงแบนเนอร์ 10 * 1000 ต่อเดือน น่าสนทีเดียว
แต่เส้นทางใดๆ ก็ไม่ได้ มาด้วยความง่าย แน่นอน สู้ๆ ครับ และโชคดี

อีกตัวนึงที่ฮิตกันตอนนี้มากๆ คือ SEO ครับ
ธุรกิจเกี่ยวกับการหาเงินจากการ search อยากรู้ข้อมูลลองค้นๆ ดูครับ

ปล. ธุรกิจตัวนี้ เราเป็นผู้บริหาร ผู้จัดการ suport ภารโรง
เจอทุกสภาพ กินไม่อิ่ม นอนไม่หลับ ปวดหัว
นอนหลับ สบาย ได้เงิน กินอิ่ม

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ผมเคยอยู่มาทั้งสองสถานะ
ผมว่าทำงานประจำ ถ้าเราสนุกกับงาน มีอะไรใหม่ ๆ เข้ามา
ให้ได้ใช้ความคิดสร้างสรร ได้ใช้ idea มันก็สนุกไปอีกแบบครับ …

ที่สำคัญได้รู้จักคน ได้มี connection เพิ่ม ได้ทดลอง
วางระบบใหญ่ ๆ โดยไม่ต้องใช้ทุนของตัวเอง (อันนี้ชอบมาก)
ออกมาทำส่วนตัว อยู่คนเดียว บางทีมันก็เบื่อ ๆ ครับ …

ทำงานประจำ ก็ทำธุรกิจส่วนตัวไปด้วยได้ครับ แต่อย่าไปเบียดบัง
เวลาที่ใช้ทำงานประจำ ผมว่าทำงานส่วนตัว แล้วเอาประสบการณ์
มาช่วยงาน ที่ทำประจำ มันก็ยิ่งเป็นผลดี กับงาน กับบริษัท ที่เราทำ

Web Community เป็นอะไรที่ ถ้าจัดการดีแล้วรุ่งมากๆครับ แต่เราต้องจับ main หลักของเว็บให้ได้ก่อน รับรองไปได้สวย

Web Community

[quote author=sivler link=topic=12956.msg126433#msg126433 date=1218791557]
Web Community

แข่งขัน ไม่กลัว กลัวไม่แข่งขัน

กล้าเสี่ยงหรือไม่ครับ ถ้าคิดว่าจะทำอะไรแล้วก็ลองดูได้เลยนะครับ โดยส่วนตัวผมก็เสี่ยงมาก่อน ขาดทุนบ้าง แต่ก็ได้กำไรชีวิตแทนครับ ถ้าอยากทำธุรกิจแบบนี้ก็เลือก แล้วก็ลองทำเลยครับ มีคนช่วยแนะนำเยอะมากเลยใน THT

ขึ้นขึ่หลังเสือแล้วลงยาก คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ถ้าเป็นช่วงก่อนหน้านี้ ผมยินดีชักชวนให้เข้ามานะครับ แต่หลังจาก พรบ.คอมพ์ออกมาบังคัีบใช้แล้ว บอกตามตรงว่าอยากจะเลิกกิจการจริงๆ ครับ เพราะเท่ากับว่าตอนนี้ คนทำโฮสต์ก้าวขาข้างหนึ่งเข้าไปอยู่ในคุกในตารางเรียบร้อยแล้ว รอว่าเมื่อไหร่จะก้าวขาอีกข้างหนึ่งเข้าไปอยู่ทั้งตัว